ASM_ Cập nhật thông tin

• ASM là tập đoàn đa ngành lớn tại Việt Nam với doanh thu thuần năm 2021 đạt 11.398 tỷ đồng (-9% so CK) chủ yếu đến từ thương mại cá tra và phụ phẩm cá tra (88%), năng lượng mặt trời (5%) và bất động sản (5%) và du lịch.
  • Tuy doanh thu thuần của ASM 2021 giảm nhẹ do các tác động của COVID-19, tập đoàn vẫn đạt lợi nhuận ròng 600 tỷ đồng, tăng 26.3% so CK nhờ giá cá tra và phụ phẩm cá tra xuất khẩu tăng mạnh khi các thị trường xuất khẩu Nam Mỹ và Châu Á phục hồi mạnh mẽ sau đại dịch.
  • Năm 2022 được đánh giá tiếp tục là một năm thuận lợi cho ASM khi các mảng kinh doanh chính đều có tăng trưởng tốt. Cá tra và phụ phẩm cá tra sẽ tiếp tục tăng tốc nhờ được hưởng lợi trực tiếp từ chiến tranh Nga – Ukraine khi mà các lệnh cấm vận từ Mỹ, Châu Âu lên Nga trong gia đoạn hậu chiến được dự báo sẽ làm cho nhu cầu nhập khẩu các sản phẩm cá thịt trắng từ các nguồn ngoài Nga trong đó có Việt Nam tăng lên.
  • Bên cạnh cá tra, mảng điện mặt trời và du lịch của ASM sẽ có sự phục hồi tốt nhờ nhu cầu điện của các khu công nghiệp và nhu cầu du lịch nội địa bật tăng mạnh từ mức thấp 2021 khi COVID-19 đăng dần được coi là bệnh đặc hữu. Số CK lên 243 tỷ đồng từ mức thấp 2021 còn điện mặt trời kỳ vọng mang về 714 tỷ đồng, tăng 20% so CK nhờ nhu cầu điện tại các khu công nghiệp phục hồi từ mức thấp 2021
  • Ngày 9/4, họp ĐHCĐ năm 2022, Sao Mai lên kế hoạch sản xuất kinh doanh có sự bứt phá mạnh mẽ với chỉ tiêu doanh thu thuần 14.700 tỷ đổng, tăng 29% so với thực hiện 2021 và lợi nhuận sau thuế 1.630 tỷ đồng, gấp 2,3 lần thực hiện 2021. Tỷ lệ chia cổ tức năm 2022 dự kiến 20-30%.
3 Likes

Bác có dự họp đhđcđ không bác, nếu có nhờ bác chia sẻ chút về vụ m&a công ty thủy sản nào? Kế hoạch triển khai nhà máy ĐMT Đăk Nông? Lợi nhuận Q1/2022 này khoảng bao nhiêu? Mình bận không dự họp được mà không thấy bác nào chia sẻ cả, mình rất quan tâm em nó, tks bác

1 Likes

Asm năm nay thiên thời địa lợi rồi

1 Likes

Em lần này cũng ko có tham dự được, chỉ xem tin tức vs BC thôi, nếu em tìm được thông tin khác thì sẽ chia sẽ vs bác.

2 Likes

Tks bác trước, thấy trong biên bản họp ghi HĐQT trả lời câu hỏi của 11 người dự họp mà kh thấy ghi câu hỏi và trả lời như thế nào nên mình thắc mắc 3 câu hỏi trên, trên diễn đàn cũng không thấy ai chia sẻ cả.

2 Likes

Dragon đã và tiếp tục mút asm - phiên bản 2 DGC

1 Likes

image

ASM hôm nay vẫn tăng tốt :grin: :smiling_face_with_three_hearts:

1 Likes

nay thị trường xấu mà ASM vẫn xanh là tốt quá rồi bác, thấy có bác nói Dra cap vào asm không biết thực hư thế nào? nếu thật thì khả năng asm vào quy hoạch điện 8 chắc rồi, giữ chặt thôi các bác vì chỉ cần đầu tư nhà máy điện Đăk Nông thôi thì asm sẽ lên tầm cao mới, cộng với hoàn thành kế hoạch lợi nhuận năm 2022 nữa thì không biết đỉnh ở đâu luôn he he

2 Likes

ASM phiên chiều cứ bị làm sao í

1 Likes

1 Likes

Nay đánh ác quá, cầm hàng a T phải chơi tàu lượn suốt oải ghê, qua được mấy ải mà nay kh giữ nổi nữa rồi, ngày mốt chốt phái sinh nên khả năng sẽ hồi lại, mai giảm sâu lại mua ủng hộ các anh chút vậy hi hi

mút hay xả hả cụ

ASM ko cấp margin nữa nên mình nghĩ là bán đi chứ ko kịp mua lại là mất hàng

1 Likes

image

:kissing_closed_eyes: :kissing_closed_eyes: :kissing_closed_eyes:

2 Likes

Trở lại đường đua thôi bác, thấy NN mua ròng liên tục không biết có phải quỹ DC mua như bác nào nói không, nay vậy ổn rồi, lấy lại những gì đã mất để còn PHT đầu tư nhà máy ĐMT Đăk Nông nữa chứ

1 Likes

ASM có thông tin mới nè, Asm chuẩn bị mở bán dự án đã xong pháp lý ở Thanh Hoá, quý 1 đã đt hơn 130 tỷ vào dự án này để làm hạ tầng. 70ha khoảng hơn 1500 nền đất, giá khoảng 13-15 triệu/m2, chia làm nhiều đợt, nếu mở bán các sàn BDS bao tiêu hết, lợi nhuận nếu bán cả lên đến 1000 tỷ

2 Likes

Chắc do đất ngoài HP sốt quá nên có hiện tượng chào bán lung tung nên ra văn bản vậy là an tâm rồi, chắc quý 3/2022 bắt đầu bán thôi, bán dự án này là đủ cho năm nay rồi, h đến cuối năm đầu tư thêm dự án ở Cần Thơ để qua năm bán là ổn mảng bđs

1 Likes

Nay ra tờ A4 phát hành cp cho cổ đông hiện hữu rồi nên đến thời của ASM rồi, tháng 7 ra kết quả kinh doanh quý 2 đột biến + chốt trả cổ tức 1.5k năm 2021 + chốt ngày phát hành cho CĐHH nữa thì giá của ASM phải 3x mới xứng đáng các bác nhỉ

Cổ tức bao nhiêu vậy bác?

Theo nghị quyết đhđcđ là 1.5k bằng tiền nha bác, thấy có bác nói phát hành xong mới trả cổ tức nhưng mình thì đoán sẽ chốt cổ tức cùng lúc với chốt PHT vì trả cổ tức bằng xèng đâu cần thông báo UBCk mà chỉ cần ra nghị quyết chốt ngày là triển khai thôi, đẹp nhất là chốt cùng lúc để ai mua PHT có tiền cổ tức mà mua thì đẹp cho cả 2