Chờ đợi cơ hội - xu hướng thị trường đảo chiều

Thôi thôi, cái đấy gọi ăn non chứ thoát đỉnh gì, chuyên nghiệp nó phải kiếm dc cả trong downtrend. Như ông gọi là biết chơi thôi chứ môi giới gì.

2 Likes

mua ở đáy mới ăn dc x3,x4. Mua khi uptrend thì chỉ ăn dc x2 thôi

1 Likes

Qtrong chấp nhận x mấy thôi bác, rủi ro ít thì lợi nhuận ít, quy luật mà

1 Likes

muốn úp chén cũng phải 1-2 năm nữa :))

nhịp hồi này là nhịp hồi mạnh, vì nhiều Doanh nghiệp giá cp giảm sâu dưới giá trị thực, biên an toàn quá lớn vậy mà ko chơi

1 Likes

Cái vấn đề là có chắc cầm được tới x mấy không, hay nó rung cho 1 phát bán sạch mà chạy rồi, gồng lãi cũng là một bài học không phải ai cũng học được đâu. Cho nên với mình cổ phiếu đắt hay rẻ không quan trọng, quan trọng là xu hướng lên, gồng nó mới thoải mái, chứ gồng kiểu hiện tại chả đoán được khi nào nó sàn, đánh đố tài khoản của mình thì chịu.

1 Likes

Này e đồng ý vs bác, vs hiện tại cũng là nhịp hồi, hồi tới đâu thì ko biết, mn cũng nên đặt điểm cắt lãi của mình

1 Likes

Cái gì mình không biết mình sẽ bỏ qua à, mình đâu có tiếc. Trên sàn cả nghìn cổ phiếu, nếu mà cứ thấy cổ phiếu này chạy rồi ngồi tiếc rẻ thì cũng chả giải quyết vấn đề gì, ngày xưa uptrend còn bỏ qua nhiều cơ hội ngon ăn hơn gấp chục lần ấy, đó cũng chỉ là một cơ hội bỏ qua mà thôi. Mình không đánh cổ phiếu hồi từ đáy lên, nguyên tắc rất rõ ràng và mình sẽ không bao giờ phá vỡ nó 1 lần nào nữa chỉ vì thấy nó kéo lên mạnh, không có đâu.

2 Likes

quan trọng bác làm được, kỷ luật mới là cái qtrong :smiley:

Hồi đầu tôi cũng nghĩ nó chả có tác dụng gì, cổ phiếu nó tăng hay giảm ai mà biết. Sau này tôi mới rõ tuân thủ nguyên tắc giao dịch là không bị thua lỗ mất tiền, cực kì khó bị mất tiền nếu mình kiên nhẫn chờ đợi cơ hội đủ lớn và rõ ràng, còn cứ ham xanh tím nhưng không đúng trend thì sai là lỗ rất nặng. NAV cụt rồi rất khó làm lại, tôi trân trọng từng đồng trong tài khoản của mình, vì đây nó là khởi đầu cho số tài sản lớn hơn sau này. Còn mấy ông Bigboy mà cứ bảo nắm giữ dài hạn, hay gì gì đó thì họ vốn quá to, họ không phải nhỏ lẻ, cách đánh của họ không thể nào giống nhỏ lẻ được và mình cũng không nên bắt chước theo.

Câu nói rõ ràng quan điểm: "Xu hướng thị trường chung là bạn, không được mua cổ phiếu thế đi xuống"

4 Likes

Cám ơn bác, chỗ mấy a lớn mình cũng thấy giống bác, họ vốn đủ lớn để ăn được lại lúc up vì khi down và tích lũy họ mua tb thì được giá tốt, e nghĩ thế, mình vốn ít nên mua như thế khó hơn nhiều

Cái họ mua không phải họ trung bình giá đâu, mà họ thấy điểm mua hợp lý rẻ rồi thì họ gom. Nhưng bản thân mình còn có 1 nguyên tắc đó là mình chả biết công ty này mai phát triển hay mai nó phá sản vì vậy mình không bao giờ mua gom, đúng điểm thì đánh, sai thì cắt thôi à.

1 Likes

cứ ăn cái đã

:joy: Em mới chơi mỗi DIG thôi bác. L14 hay CEO em xin lỗi không dám đụng vào. Cái dòng BĐS mấy năm mới có 1 sóng lớn nên giờ em cũng không ham đâu.

Cứ tăng mạnh đi à, thấy ngon thì sau tích lũy vào kiếm tí T+ cũng ok mà. Còn không thì đứng ngoài tiếp, rủi ro mới quan trọng chứ lợi nhuận quan trọng gì, nhiều pha chọn nhầm cổ phiếu vẫn đứt như thường.

3 Likes

Qua 1k rồi bác ơi, chắc đợi rủ 1 phiên nữa r vào hả bác

:joy: không chơi, ngồi ngoài xem mọi người đua thôi à.

Em vừa cắt NVL, nhẹ, sang mã khác dị kkk

:joy: cẩn thận bị đưa vào chu trình xén lông cừu đó em.

3 Likes

Chưa mua bác, hàng lãi có sẵn chưa bán, có biến thì chạy :smiley:

1 Likes