CP Banks toang rồi!

, , , , , , , ,

Lý do các CP ngân hàng sẽ giảm mạnh trong 2022

1. In quá nhiều giấy
    Năm nay dự kiến sẽ có 12 tỷ cổ phiếu Banks sẽ chào sàn!
    Ngân hàng dự kiến phát hành hơn 12 tỷ cổ phiếu trong năm nay

2. Nợ xấu. Trong 2 năm dịch bệnh, ngân hàng tăng trưởng bằng lần. Tăng trưởng đó thực chất là tăng trưởng ảo, năm nay sẽ bắt đầu phản ánh dần dần.

1+2= Tăng trưởng ảo, tình hình tăng trưởng của Banks dần xấu đi, nợ xấu tăng trong khi phát hành rất nhiều giấy từ “lãi ảo” => Bác nào ôm banks coi chừng nhé :grin:

• Bonus không được nới room trong khi lãi suất huy động tăng

Đừng mua bank là dc, còn bank k toang đâu chú em

Tôi đang bảo cổ đông bank chứ bank nào toang

Chính xác hơn là cp ngân hàng dự tiếp tục giảm mạnh do giai đoạn tiền rẻ đã hểt, giai đoạn lãi khủng đã dừng…và quan trong hơn, bank luôn chia giấy chứ ko chia tiền mặt đã mấy năm
Cổ bank tốt về đầu tư dài hạn, nhưng ae còn có thể mua giá giảm hơn 20-30% nữa…

Những lúc khó khăn này, ae muốn chiến đấu thì chỉ mua cổ có cổ tức tiền mặt trên giá ổn định hàng năm và bằng tối thiểu 1,5 đến 2 lần lãi suất ngân hàng

1 Likes

Cổ bank giảm 20% nữa cũng chưa đầu tư dài hạn được. Vốn điều lệ thì to đùng, nợ xấu thì cả đống. Coi chừng rơi còn mạnh nữa

Hiểu đơn giản nhất là thị trường thiếu tiền, quá ít tiền trong khi mỗi bank có hàng tỷ cổ phiếu, kéo cũng chả buồn lên.

Tui soi được 1 con, cổ tức tiền mặt/ thị giá = 16%.
DHA. Cổ tức cao và là hàng tăng trưởng.

Chính xác là vậy

DHA hình như ôm 1 mớ HPG phải không?

Đúng rồi bác. Bên này có bàn

Oke bác

Cổ phiếu Banks đi thật rồi. Không ngờ đến. Sau vụ này dễ có nhiều người nhảy lầu thật sự. Các cổ phiếu ngân hàng trước đây luôn được các CTCK, “chuyên gia chứng khoán” trên mạng hô hào tích sản, rẻ lắm các kiểu. Bây giờ nguy cơ đã hiện rõ. Không đời nào 1 CP “tốt” rõ ràng từ đầu đến đuôi mà nó bị bán tháo 1 cách vô tội vạ đè lên nhau mà bán như vậy cả. Liệu tương lai ngành ngân hàng sẽ đi về đâu?

Cầm khá nhiều bank, chả thấy vấn đề gì, bank lúc nào chẳng có lãi to

Bác chắc chưa. Gia đình tôi đã từng mất rất nhiều tiền với cổ phiếu Banks chu kì trước rồi. Cp Banks trông vậy mà không phải vậy. Bác cẩn thận ạ. Thân!

Bạn ôm bank nào, giá bao nhiêu vào năm nào, có thông số cái biết ngay là mua bị đắt hay ko
Bank mà mua dưới 1.5 book thì kê cao gối ngủ chứ lo lắng gì

Ngày trước nhà tôi mua Ngân hàng phương nam. Là STB hiện tại. Cổ phiếu đó thời đó nhà tôi còn có người nội bộ, quen đủ các chuyên gia. Tuy nhiên vẫn thua, bởi vì ngân hàng có rất nhiều các thủ thuật tài chính đến mức nằm trong ngân hàng còn không rõ. Từ đó tôi gặp CP ngân hàng tôi chỉ lướt sóng thôi ạ. Mong bác bảo vệ Tsan của mình. Thân

Oh ngó qua con STB này thì nó ko chịu phát triển thật, mà ko biết động lực nào mà lại đi chọn con stb này thì cũng chịu đấy

Hồi đó TCB chưa lên sàn cơ bác nhé. Ngày xưa cổ phiếu Phương Nam rất hot và sổ sách rất đẹp. Nên là bác cũng nên chuẩn bị nhé ạ. Sau đó phương Nam mới sáp nhập vào STB nhé ạ. TCB ngày đó OTC giá cao ngất ngưởng, mua thì đến giờ cx chưa về bờ đâu ạ!