Điều gì đã xảy ra với HPG? Lỗ tỷ giá chưa chắc đã là điều đáng lưu tâm

Timing thì mình thấy cũng chủ quan, hết Q1 năm sau nhiều người kỳ vọng ổn định hơn.

Mình thì không tập trung quá vào timing mà chọn cổ phiếu vượt trội thôi.

Căn bản thị trường khó thì cơ hội đơn lẻ cũng bớt đi.

Cũng chỉ là tớ dự kiến thế thôi chứ cũng không có gì chắc chắn trên thị trường này cả, tớ vẫn dùng bộ lọc để tìm cổ phiếu mạnh hàng tuần nhưng đến thời điểm này thực sự không tìm được cổ phiếu nào đáp ứng được tiêu chí

2 Likes

Đúng rồi bạn. Thị trường việt mang tính đầu cơ và chu kỳ. Áp dụng cụ Bufet vào dễ toang

1 Likes

Cá nhân mình quan niệm đánh kiểu gì cũng được: theo ngài Buffett hay ngài W. O’neil đều được. Miễn là “ra tiền” thôi.

Giống như người học võ vậy: người thích đánh Karatedo mà người lại thích đánh Vovinam. Miễn là ra đường không bị uýnh cho thâm mặt là ok.

Đoạn này thấy toàn đánh bằng BOT

1 Likes

Đa số Bot đánh Downtrend đều không ăn thua nha bác.

Qua cơn bĩ đến hồi thái lai các bác ạ.

Có điểm sáng này mà báo chí và công chúng không để ý lắm trong mùa báo cáo Q3 qua.

Đó là HPG vẫn củng cố vị thế qua thị phần dẫn đầu ở thép xây dựng và ống thép - không những không giảm mà còn tăng nữa.

Cũng bình thường thôi các bác. Forbes dùng đầu vào tính giá trị tài sản là cổ phiếu cho nên năm nay cũng nhiều tỷ phú ở nước khác bị giảm tài sản và loại ra khỏi danh sách nữa

Lại giống với bác Long HPG thôi các bác. Bắc quan điểm lãnh đạo nên tập trung làm ăn kinh doanh còn cổ phiếu để tự thị trường có cung, có cầu khớp với nhau vậy.

HPG cũng đã quản trị hàng tồn kho chặt chẽ lắm các bác nhé. Tôn mạ như HSG hay NKG khó hơn do hàng tồn tận từ đầu năm với giá vốn cao (vốn ở đây là HRC về mà cán chứ ở đâu ra).

Đoạn hedging các hợp đồng vay nợ bằng USD là hay nhất. Căn bản câu chuyện tỷ giá mỗi doanh nghiệp khác nhau vì có ông hedging mà có ông không; thêm nữa có ông công bố tôi hedging nhé còn ông lại không.

Hòa Phát giờ như Lã Vọng chờ thời thôi các bác

Chú Long HPG mãi đỉnh. Mới trần mấy cây mà chú đã trở lại danh sách tỷ phú của Forbes rồi :grinning:

Quy mô so với DBC hay Ba Huân thì còn khiêm tốn lắm nha. Kinh doanh trứng gà là loại business kiểu cạnh tranh từng xu nên rất khó kiếm.

1 Likes

Phong độ là nhất thời. Đẳng cấp vẫn là mãi mãi

Ngoại khối khá rõ xu hướng này

Mấy năm nữa Mobiphone với nhiều doanh nghiệp nhà nước nữa lên sàn thì đủ thể loại hàng cho các bác chọn nhé

Một số Forbes hay cho ai rảnh cuối tuần. Sẵn trên phần mềm Forbes Việt Nam hoặc các bác mua từ Tiki nha

HPG Forbes

Đầu tư quy mô lớn như HPG đâu phải ai cũng làm được. Chú Long cũng chia sẻ rằng rất ít nhà máy đi vào vận hành lại có lãi ngay như Dung Quất GĐ 1 của chú. Hơn nữa chuyện đi “dập thép” khác hoàn toàn so với luyện thép từ nguồn nguyên liệu thô do đòi hỏi trình độ đẳng cấp.

Mấy “ông tôn ngộ không” quý vừa rồi dính đòn cũng là chuyện bình thường thôi vì đến cả HPG đầu tư như vậy còn lỗ nữa là.

Bà con lại cứ ca đi ca lại bài cổ phiếu chu kỳ. Thế làm gì để hết tính chu kỳ của ngành thép. Liệu làm BĐS có giải quyết được vấn đề. Hay câu chuyện ở trứng gà đây.

Căn bản thì hầu hết mọi ngành đều mang tính chu kỳ vậy, trừ một số “anh điện bà nước”. BĐS như một ngành mà “trong chán ngoài thèm” vậy trong khi đi “chọi trứng” thì C.P - một FDI từ Thái - với DBC đều là những anh hào rồi.

Đa dạng ngành lại có người chê bai này nọ nữa chứ. Thiết nghĩ dân ta từ xưa đã có thói xăm xoi như vậy rồi, làm cái gì cũng trong tầm ngắm cả.