Đoản khúc cuộc đời

Chúc mừng nhà mới của a,chúc a sk,luôn đồng hành cùng mọi người trong quãng thời gian khó khăn phía trc

3 Likes

Ko

2 Likes

Mừng bác Bach Nam đã quay trở lại.

4 Likes

E mua mới nắm dài a ạ , f.a đang xấu chủ tịch với tổng giám đốc từ chức nên giá 13k khả năng cao về được a ạ

3 Likes

DIG thì đang vào trạng thái Extreme fear (hoảng loạn tột độ), rủi ro cũng là cơ hội nhưng không nắm giữ thì nên đứng ngoài tránh sự sát thương. Hỗ trợ dừng là khu 6-8 nhưng chưa chắc đã về đó, theo dõi thêm thôi

6 Likes

Anh làm thế, chả khác gì gieo thương nhớ xong rồi lại bỏ đi đâu :disappointed:
Haizzz… tội cho những đứa em bơ vơ lắm anh ạ :stuck_out_tongue_winking_eye:

5 Likes

Mình nghĩ tâm lý cũng là 1 chỉ báo thôi. Nó có xác suất trùng hợp thật đấy. Nhưng mấy ông cầm dây giật, có kêu đâu, toàn ngậm hột thị ăn xiền thôi ấy chứ :grin:

4 Likes

Chào bạn. Tôi bị cháy tk vì bắt LCG và SCR trên đỉnh mà k chịu cutloss ngay xg sâu mới cắt. Vòng vo kém cỏi thị trường xấu k chịu ngồi im lại dính VIX và GEX trên đồi gió hú và một ít VND 10.x. Giờ tôi hoang mang quá. Bạn nhận định giúp tôi 3 mã này đc không? Cảm ơn bạn nhiều

3 Likes

Em có nghe nói mấy topic anh mở ra cảnh báo đợt trước nhưng có người vào chọc, có lẽ họ đang hối tiếc. Anh đừng để ý mấy điều đó.

15 Likes

Kiểu rì thì 23 tháng chạp a cũng sẽ về bắt đáy nàng VNI cùng các em

9 Likes

Chắc anh Cá chẳng dễ xúc động thế đâu anh. Có lẽ bác ý ko nỡ làm j. Nhưng ở đây giúp đỡ ace lại khác hẳn. Mặc miệng lưỡi thiên hạ muôn thủa đi anh @Luotcungcamap ơiii :wink:

5 Likes

Nam cho mình xin nhận định IDC nhé. Đợt trc bạn có view bên pic bác Bình là về 20-25, h gần giá đó rồi, mình bị call định thứ 2 cắt hết margin giữ tiền thịt có ổn ko?

4 Likes

Ko dúp được mọi người điểm bán thì cuối năm nay sẽ
Đền bù bằng một điểm mua(điểm G) để F0 gỡ lại vậy

23 Likes

Vix xấu nhất có lẽ về khu 4k, hiện tại kỹ thuật đang có chút tích cực, hi vọng nó hồi được, nó đã chọn đi hướng xấu nhất theo thị trường.

VND thì cầm khu 10 cứ cầm đi, xấu chắc nó về khu 8 và tích lũy vào sóng tăng thôi. Topic Đợi của bác Cá có nhận xét cho bạn nào đó lúc đó đang 19-20, tính toán sóng về 8-10 là có thể cầm dài được, tín hiệu kỹ thuật hiện tại đang có chút tích cực như Vix.

Gex tương tự, có nhận xét cho một vài bạn bên chủ đề của Bình, dưới 12-13 có thể quan sát cho việc gom hàng dài hạn. Hiện tại nó đã về khu vực có thể gom được, tỉ trọng do mỗi người quyết định để an toàn tài khoản và có tiền dự phòng. Hiện tại kỹ thuật đang tích cực cho nhịp hồi. Nếu tiền không còn thì canh các chỉ báo kỹ thuật để hạ tỉ trọng, có tiền dự phòng rủi ro.

8 Likes

Đầu tiên phải bảo toàn vốn đã, đáng lẽ nên quyết đoán cắt ít nhất là margin khi nó thủng trendline mà Nam dặn. Cắt đau nhất là khi cắt xong nó hồi nhưng phải làm như thế để tránh thiệt hại thêm. Tỉ trọng do bạn quyết định thôi. Tính toán sóng thì bao giờ cũng phải chọn điểm an toàn nhất, Nam tính toán thế nhưng chưa chắc đã về hoặc nó điều chỉnh quá cái sóng tính toán, chỉ có một số mã là họ chạy theo thuật toán thì có độ chính xác sau cả dấu phảy. Hiện tại kỹ thuật chưa có gì để tin vào nhịp hồi, nên xử lý, chỉ có mỗi lượng mua chủ động lớn hơn trong phiên vừa qua là tích cực.

10 Likes

Bài học nhớ đời khi ỷ y tin vào cái gọi là cp tốt mà bỏ qua cả TA lẫn linh cảm. Cảm ơn Nam, thứ 2 mình canh cắt hết margin cho nhẹ đầu còn lại tuỳ tt định giá, về 20 là đáy 5 năm rồi có thủng chắc sẽ có lực kéo.

7 Likes

Mình tiền thịt 50% cổ còn thở hắt ra hu hu

4 Likes

Thị trường tài chính đặc biệt trong thị trường tài sản rủi ro (chứng khoán, tiền điện tử, hợp đồng tương lai các hàng hóa,…), những người quyết định thị trường luôn tàn ác, có đủ cách và phương tiện để chèn ép, nên bắt buộc phải tuân thủ nguyên tắc TA và / hoặc FA và/ hoặc bản thân đặt ra.

Thị trường ở mình là thị trường cận biên, độ rủi ro cao hơn nhiều so với các thị trường phát triển. Vì vậy càng cần tuân thủ nguyên tắc, tránh những sự nóng vội khi giải ngân, tránh sự hoảng loạn quá đà khi nó lao dốc nếu tài khoản đang có tỉ trọng phù hợp. Cố gắng tư duy mua thấp bán cao chứ không theo đa số theo tâm lý, mua cao bán thấp, mua thấp bán thấp hơn.

15 Likes

Trc mình nghe nói nhiều nhg chỉ nghe tai này ra tai kia, h trực tiếp trải nghiệm mới thấm thía. Dù sao mình cg học đc rất nhiều từ đợt này, gom chút hơi tàn sốc lại tinh thần chờ chu kỳ uptrend sau :slight_smile:

12 Likes

Đã nhận đc nhiều lời khuyên của a,nhưng quá trình giải ngân và chọn cổ phiếu vẫn có sai lầm,do fo chưa có nhiều kinh nghiệm;dm chính của e có dxg,ssi,hpg lỗ từ 15-30%;e mua full tk,k sd margin;k cắt lỗ,mục tiêu tích luỹ càng nhiều cổ phiếu càng tốt;a cho e xin chart của dxg,ssi,điểm nào mình có thể hạ tỉ trọng đc ạ?cảm ơn a

3 Likes