HIỂU SÂU CỔ PHIẾU STB: Kinh doanh cải thiện, Tái cơ cấu viên mãn

Một bài viết hay dành cho ai có tầm nhìn về “cổ phiếu vua”

Cổ phiếu ngân hàng Việt Nam: Vượt cơn gió ngược

1 Likes

Tập trung mảng cốt lõi là tín dụng vẫn là điều hơn dẫu đội ngũ ngoại hối của một số bank mình biết rằng rất hùng hậu, chuyên môn tốt lắm. Song không thể phủ nhận nhánh kinh doanh rủi ro không nhỏ.

2 Likes

Bác phân tích chi tiết thật :+1: :+1: :+1:

1 Likes

Cảm ơn. Bác đã quá khen rồi

Bài quá chi tiết, rất hay, cảm ơn ad

1 Likes

cho hỏi ngu cái là anh trầm bê ra tù có được nhận lại tài sản đang ủy quyền cho sbv không ae nhỉ

1 Likes

Cảm ơn bạn đã đến với cộng đồng F247. Và cũng cảm ơn đã quá khen mình rồi ạ

1 Likes

Câu hỏi này hay. Câu trả lời là KHÔNG nha bạn do hồi đó ủy quyền có ghi rõ rằng toàn quyền cho SBV mua bán rồi mà.

1 Likes

Hình như vụ đấu giá KCN Phú Phong đã hoàn thành rồi phải không bác chủ? Nghe nói giá đấu phải hạ nhiều lần nên không được cao lắm hay sao ấy.

1 Likes

vụ này chưa xong bác, ngày 24/11 này đấu giá tiếp bác.

1 Likes

Xong cục này coi như xong toàn bộ nợ xấu từ thời TB để lại, chỉ còn cục 32,5% CP mà VAMC nắm thôi bác nhỉ?

Chưa xong đâu bác nha

Còn lại một chút thì dành 2-3 quý trích lập là xong bác nha

1 Likes

Tôi đã cho con hàng này và Ocb vào tầm ngắm cho chu kỳ mới, tất nhiên bây giờ chưa mua vì chưa đáp ứng tiêu chí kỹ thuật. Bác chủ có nhận xét gì về Ocb không.

1 Likes

Case OCB đáng học hỏi về chuyển đối số giúp vận hành tối ưu nha bác @Mark-Minervini

Còn chất lượng TS khá ok.

Kỹ thuật: em đồng tình rằng chưa có tín hiệu mua gì cả.

2 Likes

Mình dự hết 2023 mọi thứ sẽ ổn với thị trường chung, vĩ mô. Góc nhìn của bác, timing thấy thế nào.

1 Likes

@Mark-Minervini Cụ Buffett với Munger dạy hoài rùi bác ơi: không nên timing thị trường bác ạ.

Tập trung câu chuyện doanh nghiệp vẫn hơn. Tìm ra mã nào có câu chuyện mà theo dõi là được.

Thậm chí lúc thị trường giảm vẫn còn cổ phiếu đi ngược dòng mà. Ngài O’neil cũng dạy cần tìm cổ phiếu khỏe vậy.

Còn timing mình tham khảo một số bên là giữa 2023. Cá nhân mình chịu, định tính quá.

1 Likes

Tớ theo trường phái của Mark- Minervini và cũng sợ rủi ro cao, đôi khi có những con đi ngược thị trường thì xác định không có duyên với nó

1 Likes

@Mark-Minervini Căn bản lúc market không đẹp thì xác suất thành công từ điểm mua cũng giảm thôi bác.

Lọc được mã nào ngược dòng thực khó song bắt được thì đã lắm.

Còn mình không đủ chuyên môn theo bộ môn tích sản thành thử ra không dám lộng ngôn.

P/s: Tính cách mình cũng không hợp tích sản nữa. Gồng lỗ mình thấy mệt lắm, không tài nào chịu nổi.

1 Likes

Điểm hay về định giá: STB về mốc trước Covid trong khi chất lượng tài sản khá ổn. Còn điểm mua kỹ thuật chưa hẳn đẹp, chờ thêm vậy.

1 Likes