HIỂU SÂU CỔ PHIẾU STB: Kinh doanh cải thiện, Tái cơ cấu viên mãn

STB khác bọt nhỉ.

1 Likes

Cái xếp hạng tín nhiệm (XHTN) này nghe có vẻ đơn giản song cũng có nhiều tác dụng đó nha.

Một số tổ chức quốc tế như Fitch Ratings đây hay FiinRatings từ VN mình tiến hành đánh giá sức khỏe tài chính rồi ra ông nào ok thì được “3 con A” (AAA), ông nào kém thì B, C,… theo bảng xếp hạng của từng tổ chức.

Mang cái này đi vay thì uy tín, ông nào “khỏe” tức khắc lãi vay thấp và ngược lại.

STB anh em có biết được bên nào xếp hạng không nhỉ? Mình nhớ không lầm là Moody’s

P/s: Xếp hạng tín nhiệm lại là câu chuyện cả bên trái phiếu nữa. Có lẽ bữa khác bàn vậy

Phong độ là nhất thời, đẳng cấp mới là mãi mãi bác à

1 Likes

Pics này của bác chắc cứ chạy hết 2023 luôn đi.

1 Likes

Nhất trí bác!!

Hy vọng các bác cũng ủng hộ và thảo luận với mình để mang tới góc nhìn đa chiều hơn.

Song cần tuân thủ tinh thần logic và văn minh. Bởi em biết anh em giao lưu trên đây đều là người có văn hóa.

1 Likes

Mình nghiên cứu STB cũng lâu rồi mà. Vào ra 1 đôi lần rồi. luôn đánh giá STB là mã bank có chiều sâu nhất hiện nay. Nó đang trong kỳ đề án, nên tránh đc các đợt múc trái phiếu bừa bãi, thành ra nó rất sạch sẽ.

3 Likes

Em nhất trí. Cũng đánh giá cao ban lãnh đạo.

Chú Minh và cô Diễm làm rất chuẩn chỉ bác à.

1 Likes

Xu hướng của STB là tăng dài, bền, có nhiều yếu tố FA đột biến hỗ trợ phía trước nên khó trệch đường ray được. Hàng vol to, nên nó cũng khó dựng ngược ngay lập tức dc, mà phải vừa đi vừa hấp thụ.

3 Likes

Câu này đúng luôn.

1 Likes

Bài viết chi tiết quá.
STB em cũng theo dõi từ đầu năm tới giờ về tiến độ xử lý nợ xấu và chờ cổ phiếu confirm tạo đáy dài hạn mới bắt đầu gom. Khả năng sắp tới điểm nhặt được rồi

2 Likes

Bác quá khen!!

Thuyền viên cùng chí hướng là đây.

1 Likes

bài viết dài quá, rốt cuộc lại là múc phân bón vì giá Ure Trung Quốc đang tăng phi mã

1 Likes

bài viết cu thể, nhiều thông tin
dòng bank chắc quan trọng chất lượng tài sản. chứ rẻ bèo như TCB mà dòng tiền còn chưa thấy vào. còn stb tăng gì lý do gì chưa biết.

2 Likes

@TODONGPHA Trở lại câu chuyện chọn cổ phiếu nhờ FA (Cơ bản) còn chọn điểm mua bán nhờ TA (Kỹ thuật) thôi bác.

Dòng tiền chưa có thì cũng chịu thôi à. Dù rẻ đến mấy đi chăng nữa.

1 Likes

STB nay giao dịch tốt mà vẫn lưỡng lự quá.

Thị trường cần một vùng đi nền đã. Siết nền vol cạn thì đẹp nhất.

2 Likes

Đoạn này cứ theo dõi chờ tín hiệu rõ ràng hơn cũng chưa muộn

1 Likes

Nôm na nhất thì vài gạch thế này:

• lợi nhuận mà ko phải trích lập theo đề án thì loanh quanh 10k tỷ/ năm.
  • sang năm hoàn thành xong đề án, coi như thành công sớm. Gọi là hàng “móc cống” ngoi lên.
  • vì nó trước giờ theo đề án, nên cơ bản mà nói là được Nhà nước cho các ưu đãi riêng, room tín dụng cũng thường cao nhất. các bank khác đang hết room, còn hiện tại thì STB chưa dùng hết room vì Q2 nó được nới nhiều. Thằng nào còn room thằng đó thắng, vì giờ cho vay theo lãi suất mới cao hơn vài %.
  • cũng vì nó theo đề án, nên cơ bản là giai đoạn mấy năm qua (bao gồm cả giai đoạn Covid 2-3 năm qua), nó không thể cho vay bừa bãi, ko trái phiếu… nên nói chung nó “sạch”.
  • nó có chủ trương bán cho ngoại. Chủ trương của Vn là sẽ chọn 1-2 bank để bán cho ngoại sở hữu trên 30% theo cam kết các hiệp định. Trong các bank, thì giờ chỉ còn nó vì nó có 1 cục gần 600tr cổ treo theo đề án. Ko biết sau này NN thưởng cho nhóm DCM hay bán cho ngoại. Kịch nào cũng ngon. Gọi là “game hay”.
  • vì theo đề án, nhiều năm qua nó ko chia cổ tức. tích luỹ giờ hơn 10k tỷ đáng lẽ có thể chia mà chưa chia vì chờ đề án. Nếu xong đề án sang năm và vác ra chia tiền như ông DCM nói, thì món này cổ đông ăn đậm.
    Mình noted mấy cái đó trước thế đã.
1 Likes

Không hiểu gì về nội tại STB cả, nói sai nhiều quá.

1 Likes

Có một số hạn sạn lớn. Thôi thì mai mốt mò lại bàn sau.

Các bác nghỉ cuối tuần nhé.

Hiểu về nội tại STB thì “may ra” có Dương Công Minh thôi, chứ lên đây chém làm gì. Ai nói là hiểu về nó thì chỉ có chém thôi. Kỳ vọng mới là nội tại của chứng.

1 Likes