[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

Cảm ơn bác :smiling_face_with_three_hearts: Tối rồi mà thấy tên bác bình luận cũng hơi “giật mình” đó ạ, phải trả lời ngay :sweat_smile: :stuck_out_tongue_winking_eye: :four_leaf_clover: Chúc bác và mọi người ngủ ngon :zzz: :zzz:

z3254462361208_39d5f77f2e4998799b354d7868aab9d1

192 Likes

Mình đang mải miết đọc post của bạn vì hay quá, chỗ mình ở mới có 4h chiều thôi…chúc bạn ngủ ngon

1 Likes

Nhờ bác tư vấn hộ 2 mã DAH VÀ OGC với ạ

1 Likes

Bác xem con pvc nên giữ hay là bán

1 Likes

Chào bác, mình định vào DTD và HTN tuần tới vì thấy giá đi ngang tích luỹ vùng này khá lâu. Phiền bác cho nhận xét với ạ!:smiley:

1 Likes

Cảm ơn bạn lắm, mình vừa ngồi đọc lại một lượt topic này, đã vỡ vạc ra được rất nhiều thứ.

Không biết bạn sinh năm bao nhiêu, mình sinh năm 91, cũng mới về VN cuối năm 2021 sau thời gian dài đi du học, nhưng chuyên môn của mình là về khoa học kĩ thuật. Không biết bạn có hứng thú với những câu chuyện về khoa học kĩ thuật không :smiley:

Sau khi về nước, có một chút tiền dư mình bắt đầu chơi chứng khoán, thật tình cờ, ngày mình xuống tiền mua là sáng thứ hai ngày 10/01, ngày anh Quyết bán chui cổ phiếu, sau đó là vụ Tân Hoàng Minh bỏ cọc. Kết thúc năm cũ, mình âm 40% vốn. Sau đó ra tết, mình quyết đoán cắt lỗ và cơ cấu lại danh mục, đến nay đã về bờ và dương 10%.

Coi như dịp vừa rồi là bài học vỡ lòng, giờ mình bắt đầu chơi ván mới :smiley:

Mình rất muốn được nghe nhận định tổng quan của bạn về thị trường chứng khoán trong nước năm nay, đặt biệt là những nguy cơ về nhịp chỉnh sâu của thị trường. Cùng thì này măm ngoái, thị trường đã có lúc giảm về rất sâu, theo bạn năm nay liệu sẽ có lúc như vậy?

Cũng là câu chuyện năm ngoái, nhóm bds đã lên sóng rất lớn, có những mã tăng 7-9 lần, mã kém cũng lên 2-4 lần. Theo bạn, liệu bds năm nay còn tiếp tục chỉnh sâu (hoặc rất sâu) nữa trước khi về lại đỉnh cũ cuối năm ngoái không?

Cảm ơn bạn rất nhiều

7 Likes

Thị trường có tính chu kỳ, cp cũng có tính chu kỳ. Đặc biệt năm nay nhiều biến cố vĩ mô ko lường trước nên thị trường có thể chỉnh mạnh hơn năm ngoái, kéo theo đó đương nhiên cp sẽ chỉnh theo. Còn giờ mà bạn hỏi bao giờ nó chỉnh thì cũng tương tự như câu hỏi mai đề về bao nhiêu :rofl:. Cách tốt nhất để tồn tại là chọn doanh nghiệp tốt và luôn tuân thủ nguyên tắc của mình thôi.
Mình biết những cổ phiếu bđs tăng 9-10 lần bạn nhắc tới là những cp nào, nhưng theo mình đừng để tâm đến những cp tăng trưởng vô lý do như vậy, vì dính vào nó bạn sẽ dần hình thành những hành vi và cách đầu tư cực kỳ có hại. Kiên nhẫn năng nhặt chặt bị thôi.

3 Likes

c Gấu cho e nhận xét về Dri hvn và 1 số bank như tcb hdb vpb. Chúc c ngày mới tốt lành :heart:

1 Likes

Bác đã mua DAHOGC rồi nhỉ? Bác mua vì lý do gì? Khi có câu trả lời rồi thì “bám chặt” vào lý do đó để Vào - Ra nha. Hai mã này đã được mình nhận xét trước đó rồi nên xin trích dẫn lại bên dưới. Tuy nhiên, cả hai đều là mã bị chi phối mạnh. Nếu đó cũng là lý do mà bác mua thì hãy dựa vào Nhịp (tạo ra bởi lái)bài viết 544 để có quyết định phù hợp nhé.

+++ OGC chốt được rồi, đừng chờ đợi nữa.

@HHCK

194 Likes

Bán thôi ạ :four_leaf_clover: Hi vọng bác không “đu đỉnh” :sweat_smile: Xem lại bài “Cắt lỗ” ở trên cho thêm tự tin. Quyết đoán lên nha.

190 Likes

DTD mình đã nhận xét vào ngày 24/2/2022 và đến giờ vẫn chưa có gì thay đổi. Không nên mất thời gian với DTD nữa. Tìm cơ hội khác nha bác.

HTN trái ngược với DTD. Đang là vùng mua nên nắm giữ hoặc gia tăng. Mình xin trích lại nhận xét vào ngày 2/3/2022 để bác xem bản thân có phù hợp với HTN không nha.

@Dartagnan

191 Likes

em cảm ơn chị nhiều ạ, chúc chị luôn có nhiều sức khoẻ và gặt hái được nhiều thành công hơn nữa trong cuộc sống chị nhé :heart:

1 Likes

DRI: trước khi mua bán gì cũng nên “ngó” giá cao su một chút. Cơ bản DRI là bình thường và không nên áp dụng TA vào trường hợp này. Hiện tại, DRI đang lập nền giá mới và lái cũng đã chặn bán giá 19 rồi. Các đội nhóm cũng bắt đầu cơ cấu vào DRI nên mình nghĩ, giá sẽ cân bằng ở vùng này một thời gian. Ở góc nhìn cá nhân, DRI phù hợp để đầu tư giá trị, còn “lướt” thì cứ lãi trên 8% là chốt được rồi. Vùng mua phù hợp: Dưới 20. Phù hợp T+ 3 tháng hoặc dài hạn trên 12 tháng.

HVN: nếu vào lúc này thì hơi muộn. Tin tạm hoãn BCTC quý 4 là xấu và chưa có lý do để xem xét cả. “Buồn cười” nhất là khi HVN vượt 25 lại có nhiều Broker khuyến nghị mua vào. Bản thân mình không bao giờ tin vào lời hứa hoặc những lý do “tào lao” như: vì đã giảm sâu nên sẽ tăng, vì dịch bệnh nên hết dịch sẽ hồi sinh, đội bác ABC vừa vào nên giá sẽ tăng,… HVN sẽ tiếp tục vận động dưới 30 đến hết tháng 4/2022. Chưa có vùng mua hợp lý. Nên theo dõi.

Về ngành ngân hàng thì mình sẽ nhận xét chung, không đi sâu vào từng mã như bạn đã hỏi nha. Nếu đã chọn đầu tư bank thì nên dựa vào vận động của VN30. Ngoài ra, mình đồng tình với quan điểm của “anh Tuấn” về xu hướng các mã ngân hàng trong tương lai. Đơn giản là, ngân hàng vẫn là trụ cột của nền kinh tế nhưng kỳ vọng đầu tư sẽ giảm và cơ hội sẽ ít đi. Bạn nên tham khảo thêm nhận định các cao thủ chuyên về bank nha. Với mình, các mã ngân hàng đã gần như “hết vị”.

Hiện tại, mã ngân hàng duy nhất có trong danh mục của mình là KLB, mua hồi cuối năm 2020. Lý do mình nắm giữ chẳng liên quan đến FA hay TA gì cả, khi đó đứa em mình nó “gạ” mua vì bảo sang năm 2021 nó lên chức Chủ tịch gì đó :joy: :four_leaf_clover:

@Hanpape

196 Likes

Cảm ơn bác Gấu!

1 Likes

Bác Gấu cho e hỏi mã VND và VNA với ạ hôm trước e có đu đỉnh giá cao, thời gian tới mã này sẽ như thế nào ạ. Có nên cầm lâu hay cơ cấu sang mã khác. Cảm ơn bác.

1 Likes

Hơi thất vọng cho DTD nhỉ. Mình nhẩm năm nay DTd sẽ book khoảng 300 tỷ lợi nhuận, với vốn hoá 1300 tỷ thì năm nay sẽ là năm của DTD. Mình ko biết phân tích kỹ thuật nên ko biết được điểm mua-bán hợp lý, nhưng dưới góc độ phân tích cơ bản thì năm nay DTD ko chạy có cảm giác hơi vô lý :sweat_smile:

1 Likes

À phiền Gấu nhận định thêm về BCG, AGG, DGC và NKG giúp mình với. Mình dự định cầm 3 mã trong những mã đã hỏi, nhưng như đã nói ko hiểu về ptkt nên ko rõ điểm ra vào. Mong Gấu giúp :sweat_smile:

VND: Đừng bảo là bác đã “đu đỉnh” giá trần hôm thứ 6 (ngày 11/2/2022) nha. Mình đã nhận xét về VND trong một bài viết trước đó (xin trích dẫn bên dưới). Như dự đoán, giá đã tăng trần vào ngày GDKHQ (10/2/2022). Việc tăng trần này là bình thường và nếu biết rồi sẽ không “mua đuổi” giá. Hiện tại, vẫn chưa có gì thay đổi, mặc dù VND đang giữ được thế tăng giá.

VNA: lợi nhuận trước thuế cao gấp 12 lần năm 2021 là rất ấn tượng nhỉ? Những điều tích cực nhất đã được phản ánh vào đợt tăng giá vừa qua rồi. Cơ bản VNA là bình thường. Với mình đây là mã cp rất phù hợp để “lướt sóng” nên cứ có lãi thì chốt thôi. Hiện tại, giá cũng gần đến ngưỡng kháng cự 45 rồi và thanh khoản cũng dần yếu đi. Bác đã “đu” giá nào nhỉ? Đây là vùng Bán nên thoát ra chờ “vòng mới”. Chưa có vùng mua hợp lý. Phù hợp T+ theo tuần.

@HoangTony

191 Likes

Bác Gấu nghĩ sao về 15/3 mở cửa du lịch? Dòng du lịch có được hưởng lợi luôn chưa bác?
Các mã hàng không như VJC HVN sẽ đi trước hay phòng ốc như DAH, OCH,… hưởng lợi trước ạ?

1 Likes

Bác nói thật không ạ? Với câu trả lời cho bạn @ThienDi123 ở trên (mình chưa trả lời nữa) thì mình nghĩ bác cũng có kinh nghiệm rồi. Nếu chưa hiểu về PTKT thì nên dành thời gian tìm hiểu một chút, ít ra là để hiểu hơn các bài viết của mình nha :smiling_face_with_three_hearts:

BCG đã có nhận xét trước đó rồi nên mình xin trích dẫn lại bên dưới. Đầu tư dài hạn trên 12 tháng thì an tâm nha.

AGG: Cơ bản tốt. Đây là cp tăng trưởng nên phù hợp cả đầu tư giá trị“lướt sóng”. Tuy nhiên, tối ưu nhất vẫn là “lướt” theo Nhịp đi lên, nhưng vì bác nói không hiểu về PTKT nên sẽ hơi khó. Thế này nha. Nếu nắm giữ dài hạn thì đợi về 43. Còn “lướt” thì cứ âm hơn 9% từ đỉnh thì vào. Lưu ý: thanh khoản thấp.

DGC: Cơ bản tốt, để tìm lý do “chê” DGC cũng khó. Đây là một trong những mã yêu thích của mình. Bác nào đầu tư giá trị thì cứ mua và giữ thôi. Bác nào “lướt” thì phải canh Nhịp mà vào phù hợp. Hiện DGC đang ở vùng Bán và bạn nào có lãi rồi thì chốt thôi. Bản thân mình đủ kiên nhẫn để chờ về vùng giá 150. Chưa có vùng mua hợp lý. Phù hợp T+ 6 tháng hoặc dài hạn trên 12 tháng.

NKG: Chưa có lý do nào để xem xét mua lúc này cả. Nên chờ về vùng giá 40 - 44. Theo dõi thôi nha bác. Chưa có vùng mua hợp lý.

@Dartagnan

191 Likes