[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

Đã lâu không gặp anh ạ :smiling_face_with_three_hearts: Em mong anh mạnh khỏe và bình an cùng gia đình :four_leaf_clover:

VRC: Cơ bản là bình thường. Em quen với một số anh chị trong ban lãnh đạo VRC ngày trước nên cũng được nghe nhiều câu chuyện hay. Tăng trưởng bền vững là điều VRC đang hướng tới, vì vậy sự ổn định là cần thiết. Không có nhiều biến động đã là một thành công với VRC. Hiện tại, VRC vẫn đang trong xu hướng giảm và sẽ đi ngang dưới 30 một thời gian nữa. Cần một phiên tăng mạnh với thanh khoản trung bình để xác nhận thay đổi xu hướng. Nếu anh đang giữ thì nên tìm cơ hội khác nha. Chưa có vùng mua hợp lý. Nên theo dõi.

@Nguyen_Minh_Duc

190 Likes

Cảm ơn Gấu nhiều nhé! Đợt rồi anh bận quá, giải quyết gọn nốt vc để triển khai vc mới nên cũng ít có thời gian ngó nghiêng thị trường🙂. Anh làm bên mảng Xây lắp nên có so sánh VRC vs một số doanh nghiệp trong ngành… nếu so sánh về Vốn hóa, P/B , uy tín chung trong ngành thì anh thấy VRC ko hề ảo tí nào.

2 Likes

EM nghi mã này thay đổi theo thời tiết lắm ah, khi nào có điểm vào hợp lý hả bác chủ ahiha

2 Likes

Ví dụ như DN này thuộc hệ thống ĐT PTN Hà Nội thì về nội lực khó có thể bằng VCR :slightly_smiling_face:

Cơ bản VRC trong ngành là ổn và so với HD6 là “hấp dẫn” hơn. Em nghĩ là mã nào nhìn thấy được tương lai ngay trong hiện tại thì sẽ giá trị hơn. Nếu anh đã “yêu thầm” VRC thì có thể vào một chút để “thử vị” xem có hợp không nha :smiling_face_with_three_hearts: :four_leaf_clover:

@Nguyen_Minh_Duc

194 Likes

_Trong quân đội, người ta phân cấp rõ ràng và sự thật là cấp trưởng và phó nó có khoảng cách lớn lắm (kể cả nhỏ hơn tuổi cũng chịu vì lính tính tuổi quân, dân tính tuổi đời) nên làm gì cũng phải được sự cho phép vậy. Chưa kể, nếu dùng từ “xin” tỏ ý khiêm nhường, người nghe có cảm giác được nâng lên và sẽ có những ứng xử phù hợp, thoải mái hơn, cơ hội được đáp ứng sẽ phần nào được cao hơn, nên tội gì nhỉ =)))
_ Quay lại 1 tí, em muốn hỏi về thí nghiệm chia 2 nhóm mua bán cp hồi bên Cali à nhầm Canada của chị :lmao: về thời gian, các yếu tố tác động thị trường, rồi có cùng nhóm cổ phiếu ko,… được ko ạ, em hơi tò mò.
_ Buổi tối yên bình nhé chị!!!

1 Likes

Mình chỉ được nghe người bạn đó nói rằng trong quân ngũ không được dùng từ “xin” khi giao tiếp giữa các cấp. Mình cũng không rành nên không bàn sâu ạ, anh nào từng nhập ngũ và sinh hoạt trong quân ngũ chắc sẽ trả lời được :sweat_smile:

Về thực nghiệm là một bài tập nhóm nhỏ nên không có giá trị nghiên cứu nha. Cần nhiều thời gian hơn 2 tuần để làm một cách hoàn chỉnh. Cơ bản là nhóm mình đã phân vùng nhóm cp được quan sát trong khoản thời gian 2 tuần, các yếu tố nào ảnh hưởng sẽ được tính điểm sai số khác nhau. Lâu rồi nên mình không còn giữ tài liệu về bài tập này nữa.

+++ Không ngờ @Anpha_jr cũng là người có sở thích nghiên cứu nha. Rất hay đó nha :smiling_face_with_three_hearts:

195 Likes

Vâng, em cũng nghĩ vậy, kết quả ảnh hưởng khá nhiều bởi yếu tố chủ quan, khả năng phân tích, còn là 1 bài tập nữa nên e nghĩ sẽ ko có số lượng người để khảo sát đủ tin cậy. Dù sao cũng là 1 tài liệu tốt để tham khảo.

Sao mà ko ngờ vậy :rofl: e cũng là dân nghiên cứu mà là khoa học cơ bản nên cũng hơi tò mò tẹo, hỏi mấy thứ ko liên quan đừng ghét e nha nha :rofl: e thích đọc bài của c lắm đấy :smiling_face_with_three_hearts:

1 Likes

Mình cũng qua quân ngũ rồi nên mình cũng chia sẽ về cách sử dụng từ “xin” ( mỗi người có mỗi cách dùng nên đây là quan điểm cá nhân thôi). Về đối với cấp trên cấp dưới thì cấp trên không cho gì cấp dưới cả nên cũng không thích nghe cấp dưới xin gì mình vì nó tạo áp lực cho cấp trên, thay vào đó mình hay dùng từ kiến nghị, đề xuất, có ý kiến trong sinh hoạt dân chủ và cấp trên sẽ căn cứ điều kiện của đơn vị để giải quyết. Mình từng quản lý những chú tuổi quân có khi bằng tuổi đời của mình nên việc họ dùng từ xin với mình thì mình cũng không thích mà mình thích họ trình bày, báo cáo thẳng hơn. Và việc không dùng từ xin khi nói chuyện, giải quyết công việc thì sau này cũng thoải mái hơn vì nếu mình tạo điều kiện được thì đó là quyền lợi mọi người được hưởng theo đúng quy định. Thẩm quyền của mình là giải quyết nếu không đủ thẩm quyền thì mình phải đề nghị trên giải quyết theo phân cấp.

3 Likes

Đời người cũng có những công trình nghiên cứu mà bản thân đặt ra đề tài và tự tìm đáp án @Anpha_jr nhỉ? Đôi khi không cần sự giải thích hay phản biện nào, cũng chẳng cần chứng minh với người khác, miễn là bản thân biết và hiểu là được rồi.

- Tặng một bông hoa vì tinh thần nghiên cứu khoa học nha :cherry_blossom: :bouquet:

274055240_1589583404748081_1327675440597743974_n

197 Likes

Thông tin rất hữu ích. Cảm ơn anh @Chuong_KNVN :smiling_face_with_three_hearts: :four_leaf_clover:

191 Likes

:smiley:

Cảm ơn bác đã để tâm những bài viết chém gió của gà em … phong cách theo kiểu biết gì nói nấy văn hoá trường phái ăn mày … thích chia sẻ kiến thức và học hỏi nhiều hơn ko phân biệt già trẻ gái trai giàu nghèo địa vị mỗi ng một cái hay ông trời ban bổ sung lẫn nhau thì tốt hơn…

Vô tình đọc pic của bác mấy ngày nay thấy bác chủ tư vấn hay quá lại rất có tâm nên đọc hết pic như “từ ấy trong tôi bừng nắng hạ” :smiley:

Gà tôi thực ra còn thiếu nhiều lắm càng đọc của các bác thấy mình càng ngu … :smiley:

Để nghiên cứu cái gì ko hiểu sẽ hỏi tiếp …kkk

2 Likes

Nói đề tài, công trình nghiên cứu nghe to tát quá, em thích dùng từ câu hỏi hơn. Có người sẽ cố gắng tìm câu trả lời, có người sẽ chấp nhận câu trả lời vừa “đủ”. Câu trả lời còn có thể ko ai giống ai. Vậy nếu biết câu trả lời chỉ ở mức chấp nhận được, chị có muốn tìm một câu trả lời khác hay cố gắng đào bới thêm ko? Em nghĩ câu hỏi này sẽ là câu hỏi khó.

Em thì em sẽ bỏ qua rồi đi ăn bún đậu uống trà tắc cho đỡ đau đầu :rofl: haha

1 Likes

Không nha :slightly_smiling_face: Combo bún đậu và trà tắc là câu trả lời hay và “ngon” hơn rồi đó nha :rofl: :kissing_heart: Dừng chủ đề nghiên cứu ở đây nha @Anpha_jr :four_leaf_clover:

195 Likes

Hôm nay mình nhận được nhiều tin nhắn riêng gửi về. Đến lúc mình viết nội dung này, mình vẫn chưa thể trả lời hết tất cả. Mình sẽ cố gắng hồi đáp sớm cho mọi người nha :hugs: :bouquet:

Hơn nữa, Bài số 1021 chỉ vừa được đăng hôm qua nhưng nhiều bạn đã áp dụng bài học vào phiên hôm nay (23/3/2022). Nhận được những ảnh chụp màn hình và câu hỏi về việc thực hành, mình rất vui và trân trọng. Trong một bài viết trước đó, mình đã nêu quan điểm về cách học tốt nhất, đó là bản thân phải hành động, áp dụng và kiểm chứng kết quả. Bạn nào đang thực hiện điều đó một cách chủ động là rất tốt nha.

Ngoài ra, mình có cơ hội học và thu nhận kiến thức từ nhiều nơi trên thế giới nhưng mình nghĩ: không cần phải áp dụng hết tất cả thì mới thành công, mà chỉ cần thực hành theo một số điều quan trọng thì đã có thành tựu ngay trong đời này rồi. Hiểu biết nhiều là để giúp các bạn luôn ở trạng thái sẵn sàng cho các thử thách. Nó không đảm bảo cho bạn một “vé” đến thành công.

Trong các tin nhắn mình nhận được, một bạn chia sẻ rằng: “Đời bạn trải qua nhiều thất bại hơn là thành công. Nhưng chỉ cần một vài thành công thôi cũng đã thay đổi cả cuộc đời rồi. Thành công ở đây không chỉ đến từ tiền bạc, địa vị mà có thể đơn giản là chọn đúng người đồng hành, có một gia đình hạnh phúc hoặc sự bình an trong tâm. Và xem được những bài viết của Gấu là một trong những thành công đó.” :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

Khi nhận được tin nhắn cảm ơn này, mình nhớ lời dạy của một người thầy trong đời mình:

Mỗi người được sinh ra đều có những sứ mệnh để thực hiện và người nào việc đó. Người trí làm việc của người trí, người không trí thì làm việc của người không trí, người nông dân thì làm nông, người chăn gia súc thì biết và làm được việc chăn gia súc,… Khả năng thế nào thì làm được những điều như thế. Vì vậy, không nên “ép mình” phải toàn diện mọi việc. Đôi khi, chỉ cần làm đúng những điều tưởng chừng đơn giản thì cũng nhận được thành tựu lớn rồi.

Đối với chứng khoán, mình biết nhiều anh chị không tham gia bất kì chương trình học nào về chứng khoán, hoặc rất “mập mờ” về các kiến thức TA và FA. Tuy nhiên, trong số đó, một số người đã kiếm được những khoản lợi nhuận vượt mong đợi, có thể còn hơn cả những chuyên gia và những người có “một bụng” kiến thức và kinh nghiệm. Mình đã có dịp tiếp xúc trực tiếp và trao đổi với họ. Điểm chung là gì các bạn biết không? Đó là họ luôn tuân thủ những nguyên tắc cơ bản và kiên trì thực hiện chúng trong mọi quyết định. (xem bài số 976)

Mình không phủ nhận lợi ích từ việc Hiểu biết nhiều. Điều mình quan tâm hơn, chính là sự Thực tập. Mình viết nhiều bài “dài dòng” nhưng bản thân chỉ mong các bạn thực hành và tuân thủ theo một số bài học thôi. Từ đó mà hạn chế sai lầm trong các quyết định đầu tư. Mỗi người mỗi hoàn cảnh, hiểu biết, tâm lý và kinh nghiệm sống cũng khác nhau. Vì vậy, các bạn hãy chọn ra những nội dung phù hợp với bản thân, hiểu và áp dụng một cách thường xuyên. Khi các bạn đã thành thạo và có thành quả rồi thì mới tiếp tục tìm kiếm những tri thức khác để mở rộng sự hiểu biết và trải nghiệm.

Một ngày nào đó, chủ đề này sẽ kết thúc. Bạn nào chọn ra được “cách riêng” rồi (không chỉ từ mình mà còn từ các anh chị khác) thì đó cũng là thành công của mình rồi. Hơn nữa, nếu bạn đã ổn, hãy tiếp tục động viên và hướng dẫn những người bạn khác nha. Sự tiếp nối cần được duy trì (Bài số 769).

+++ Chia sẻ thêm một chút. Mình có một bí quyết nhỏ mà các bạn có thể áp dụng cho bản thân nha. Đó là, cho đi mà không mong muốn nhận lại. Hiện tại, 50% lợi nhuận từ chứng khoán của mình đều được dùng để thực hiện các công tác từ thiện, xây trường học, xây cầu và hỗ trợ những người gặp khó khăn. Mình làm điều này vì mình nhận thức những điều mình có được trong đời đều là nhờ sự giúp đỡ từ người khác. Vì vậy, bất kì lúc nào có cơ hội giúp đỡ người khác, mình sẽ làm ngay. Đó là mình. Các bạn nào chưa làm việc này thì thử xem nha. Trích một phần lợi nhuận để “cho đi”, đừng mong cầu sự đền đáp. Những điều tốt đẹp sẽ đến.

Tâm sự “chút xíu” vậy thôi nha! Hôm nay nghỉ sớm. Chúc mọi người ngủ ngon nha! :night_with_stars: :smiling_face_with_three_hearts:

+++ Hãy chia sẻ chủ đề này cho những ai đang cần và mất phương hướng mà bạn biết nha. Điều này có thể thay đổi phần nào cuộc đời của họ :sunflower:

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

221 Likes

Trời ôiiiii bổ ích và dễ hiểu quá bác ơi, cảm ơn bác nhiều lắm :heart::heart::heart::heart::heart:

1 Likes

Haha nghiên cứu gì đâu, đầu óc lâng lâng do caffeine nhiều quá thôi :rofl: Em có thấy trong profile chị có đoạn chia sẻ cho những người khó khăn mà chưa hỏi, chị chia sẻ cách thức đi

1 Likes

Ngay bài viết ở trên nha :arrow_up: :four_leaf_clover: Ngủ ngon nha @Anpha_jr :smiling_face_with_three_hearts: :zzz:

191 Likes

Chúc mọi người buổi tuối an yên

1 Likes

:smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

190 Likes