Hội những nhà đầu tư theo phương pháp giá trị

Thấy trong này đa phần các cụ chơi theo phương pháp TA và lướt sóng, nên tôi mạnh dạn lập một topic cho các cụ đầu tư theo phương pháp giá trị để chia sẻ các mã đang đầu tư hoặc các mã hấp dẫn thời gian tới.

Tôi xin phép được khai pháo trước với danh mục đầu tư của mình gồm DHC, NTC, VHM và WSB.

19 Likes

Hàng bạn chọn rất chất lượng và cơ bản, rất đáng quan tâm.

1 Likes

ACV , TCB và SKV cầm dài cho chu kỳ 5-10 năm ổn k bác

1 Likes

Vì làm gì có nhà đầu tư giá trị tham gia diễn đàn

Cảm ơn cụ. Cụ đang đầu tư những mã gì thế?

1 Likes

Có nhiều người đầu tư theo phương pháp giá trị mà cụ. Nhưng mà mấy cụ đấy có vẻ ít tham gia bình luận trên diễn đàn, chủ yếu toàn tàu ngầm :cry:

Thanks cụ . Z cụ có thể bật mý cho e mấy con theo trường phái và cách chọn hàng của cụ đc k ạ ? E f0 nên nói thật e k có cách chọn cổ để cầm dài mà chỉ chọn theo cảm tính thôi

Cảm ơn cụ nhiều ạ . Mình sẽ học hỏi thêm đúng là việc chọn dc 1 cổ mình thích và tốt để nắm dài hạn k dễ chút nào nhỉ :grin:

Cũng mất nhiều công tìm hiểu cụ ạ, nhưng mà nó mang lại trải nghiệm khá thú vị và cho mình cảm giác yên tâm với quyết định đầu tư của bản thân. Peter Lynch có nói sau mỗi mã cổ phiếu là một doanh nghiệp và một sản phẩm/dịch vụ mà công ty đó đang kinh doanh. Thay vì chỉ nhìn mỗi bảng điện thì các nđt nên tìm hiểu công ty đó đang làm gì trước khi đưa ra quyết định đầu tư.

Chúc cụ có năm đầu tư thành công rực rỡ và chọn ra được những mã cổ phiếu ứng ý :wink:

3 Likes

Cho minh xin có chút ý kiến thế này nha:
So sánh WSB với SKV thì mình thấy WSB không bằng SKV vì:

1. WSB hoạt động ngành bia rượu đang bị chính phủ và nhiều nới hạn chế nồng độ cồn nên về tương lai khó phát triển dài hạn vì cac nhà đầu tư thế hệ 4.0 bây giờ ko kỳ vọng vào các loại đồ uống có cồn.
  2. Vị thế thương hiệu bị cạnh tranh rất nhiều bởi các hãng bia quốc tê, cạnh tranh quyết liệt.
  3. WSB là hàng địa phương chỉ bán loanh quanh ở miền nam và 1 số thành phố lớn phía Bắc. KHÔNG XUẤT KHẨU.
    Ngược lại thì SKV;
  4. Hoạt động ngành đồ uống bổ dưỡng nên được cả xã hội ủng hộ tôn vinh, đi thuận dòng nước, hợp với xu thế.
  5. Thương hiệu Yến Sào Khánh Hoà là đầu ngành gần như không có đối thủ xứng tầm
  6. SKV phân phối toàn quốc đi khắp các tỉnh thành. Và còn cả XUẤT KHẨU sang Âu Mỹ Trung Quốc v,v…
    Vì thế mà WSB tuy PE thấp hơn nhưng nó chỉ phản ánh quá khứ, triển vọng tăng trưởng trong tương lai kém hơn SKV.
    Chúc các bác phân tích sáng suốt $$$$
1 Likes

Được, tránh ngành bia rượu vì bị các rào cản phi kỹ thuật ngăn lại, ko hợp với thời thế. Chúc bác thành công

E cảm ơn ạ . Bác e chỉ mới lọc ra mấy con thôi nhưng e k đủ tự tin và chưa đủ trình để phân tích sâu ạ

Mình thêm một ý nho nhỏ nữa nhé
Con số nói lên tất cả:
WSB doanh thu và lợi nhuận đều sụt giảm tương đối của năm 2020 so với năm 2019 (hơn1k tỷ doanh thu còn 800tỷ doanh thu và LNST 160 tỷ còn 110 tỷ) giảm về lợi nhuận rất mạnh
Còn SKV vẫn tăng trưởng lợi nhuận 2020 so với năm 2019
Chúc bác thành công $$

Không sao cụ ơi. Phân tích nhiều thành quen ý mà. Cái gì chẳng có điểm khởi đâu :+1:

1 Likes

Okie cụ. Tại mình nhìn view 10 năm nên thấy sụt giảm doanh thu một năm cũng bình thường. Làm gì có mấy doanh nghiệp nào hoạt động kinh doanh mà không gặp khó khăn, trắc trở đâu. Nếu cụ vẫn yêu SKV đến thế thì chúc cụ và SKV thành công. Mình thì chỉ thích những sản phẩm đã tồn tại 100 năm và sẽ tồn tại 100 năm nữa thôi.

1 Likes

Gửi bác,
Theo tài liệu lịch sử còn lưu tại Khánh Hòa, năm 1328, trong một chuyến công cán phương Nam, đề đốc thủy quân nhà Trần Lê Văn Đạt cùng đoàn quân gặp bão lớn nên thuyền dạt vào đảo Hòn Tre. Tại đây, ông tình cờ phát hiện các đảo yến ở vùng biển đảo Bình Khang (Khánh Hòa ngày nay), ông đã ở lại cai quản vùng đất này. Với tầm nhìn chiến lược của một vị tướng, ông liền thành lập các đội thủy quân để tổ chức bảo vệ, khai thác và phát triển nguồn tài nguyên này. Nghề yến sào nước ta ra đời từ đó và ông được người đời sau suy tôn là Thủy tổ ngành nghề yến sào Việt Nam.
Yến sào đã có từ 700 năm trước, thứ mà người phương nam vẫn thường mang sang triều cống phương Bắc (TQ)
Híc híc món này cũng có từ khá lâu rồi, mình chúc bác thành công thành công với món của bác 100 năm hiu hiu $$

Bác không phải lo hiu hiu
Xu hướng tất yếu của thời thế
Trẻ em xài sữa, người lớn hút thuốc uống bia, người già ngậm sâm uống yến
Nghiên cứu thêm em thuốc lá CLC bác nhé
:smirk:

2 Likes

Ôi, ngon quá. Cảm ơn cụ :smiling_face_with_three_hearts:, sẽ ngâm cứu em này.

Con này e cũng đang ngắm nhưng giá đang lên cao wa . Rình thả câu thôi

@Huong88 cụ đánh giá thế nào về con HPG, DGW và RAL