Hướng dẫn thành viên mới (Tạo nick, đăng nhập bằng Facebook, đổi Avatar...) và các thắc mắc, góp ý của thành viên

Chào mừng các thành viên tham gia vào cộng đồng của F247, Topic được lập ra nhằm hướng dẫn thành viên mới cách hoạt động trên diễn đàn, cũng như đón nhận những góp ý và thắc mắc của các thành viên, với mục tiêu F247 ngày càng hoàn thiện và phục vụ các bạn tốt hơn.

HƯỚNG DẪN THÀNH VIÊN MỚI THAM GIA DIỄN ĐÀN

1, ĐĂNG KÝ :heart:

Bước 1: Đăng nhập vào https://f247.vn/ và nhấp vào nút đăng ký.

image

Bạn có thể đăng ký tài khoản thông qua địa chỉ email hoặc qua facebook.

Bước 2: Điền đầy đủ thông tin và click vào nút “Tạo tài khoản mới”.

image

Lưu ý: nhập đúng địa chỉ email của bạn để f247.vn có thể gửi email xác thực và kích hoạt tài khoản.

image

Trường hợp bạn đăng nhập bằng facebook thì hệ thống sẽ đề xuất các thông tin đăng ký tương ứng.

image

Bước 3: Đăng nhập vào email và nhấp vào đường link kích hoạt, thông thường khoảng 3 -5 phút sau email sẽ xuất hiện trong hộp thư của bạn. Trường hợp bạn không nhận được email hãy kiểm tra lại trong thư mục Spam (hoặc Thư rác). Nếu vẫn không nhận được, hãy chọn “Gửi lại email kích hoạt”.

image

Trường hợp bạn đăng nhập bằng facebook thì không cần phải xác thực qua email.

2, ĐĂNG NHẬP :heart:

Đăng nhập diễn đàn bằng username và password đã đăng ký
image
hoặc đăng nhập bằng facebook đã liên kết với diễn đàn
image

3, TẠO CHỦ ĐỀ MỚI :heart:

Click vào nút “Chủ đề mới” hoặc vào biểu tượng dấu “+” ở góc phải màn hình.

image

Bạn nhập Tên chủ đề, chọn chuyên mục phù hợp và tiến hành soạn thảo nội dung của chủ đề.

image

4, BÌNH LUẬN :heart:

Bạn có thể bình luận trên chủ đề do bạn tạo ra hoặc các chủ đề khác, trả lời các bình luận của các thành viên khác bằng cách click vào nút “Trả lời” hoặc nút mũi tên bên phải của các chủ đề/bình luận.

image

Nút mũi tên bên phải dưới thanh trượt là nút trả lời riêng, không cần Trả lời các thành viên khác

hình ảnh

5, CÁCH TRÍCH DẪN (QUOTE) BÀI, TAG THÀNH VIÊN :heart:

Thao tác này rất đơn giản, khi muốn trích dẫn (quote) bài hay nhiều bài , chỉ cần bôi đen phần bài viết muốn trích dẫn (quote) , phần trả lời sẽ tự động trích dẫn
Khi muốn tag thành viên, bấm phím @NICK

6, THAY ẢNH ĐẠI DIỆN (AVATAR), THÔNG TIN NGƯỜI DÙNG :heart:

Nhấp vào biểu tượng người dùng ở góc trên bên phải màn hình, chọn “Tùy chỉnh”

image

Bạn có thể tải hình đại diện, hoặc bổ sung thông tin cá nhân ở tap “Hồ sơ” ở giao diện này.

image

7, MỘT SỐ CHỨC NĂNG CƠ BẢN

9 Likes

:smiling_imp: Bài hướng dẫn rất chi tiết và rõ ràng… Thank Admin1 F247

1 Likes

Đổi avatar ở nút tùy chỉnh giống trên Facebook đúng không ad nhỉ

1 Likes

Mình có góp ý về giao diện như này: trong các topic không nhất thiết phải quote bài của ai đó thì mới có thể reply đc. Mỗi lần vào topic mình chỉ muốn viết quan điểm cá nhân thôi cũng k thấy phần typing này và bắt buộc phải quote một comment của một ai đó mới có thể viết đc. Có bị bất cập quá k?

ở bên phải dưới thanh trượt ( gần cái chuông) có cai ký hiệu trả lời riêng đó chị mèo. Giao diện này hơi giống Facbook !

Để Admin tiện theo dõi reply có tiếp nối nội dung liên quan và do ai khơi mào… Tránh reply vu vơ, làm loãng diễn đàn… GBlock có thể xem ở các chủ đề, tag Góp Ý, Phản hồi

Vd: https://f247.vn/t/gop-y-voi-admin/788/5

Chỗ đoạn nào ấy nhờ, xem thì giao diện cũng ok đấy nhưng đoạn quote này thì bị áp đặt quá :grin:

Nút trả lời bên phải đây bạn

1 Likes

chị muốn quote ai chỉ cần bôi đen dòng muốn quote thì sẽ tự động trích dẫn phần bôi đen đó , như LB mới quote chị mèo này :slight_smile:

còn khi muốn tag ai thì chỉ cần đánh @tenNICK , vd: @GBlock

nói chung giống hệt Facebook

Ý c nói là k nhất thiết phải quote bất kỳ một ai mà vẫn viết đc ý kiến cá nhân của họ trong topic ấyy

Vd như diễn đàn cũ, giao diện k nhất thiết phải quote bài của bất kỳ ai trong topic thì mới có thể reply đc bài trong topic

cái nút tắt này nè chị, không phải trả lời bất kỳ ai !
Vì giao diện này kéo dài vô tận các bài comment ( giống facebook ), khác các giao diện cũ ngày xưa có cái ô trả lời ( do phải làm số trang khi hết 1 trang, công nghệ cũ cách đây 10 năm) nên không để cái ô trả lời được, chắc thế .

Mình đang sử dụng trên mobi nên k thấy cái ký hiệu hình cái chuông như bác chụp. Hok rõ là nó ở chỗ nào.

1 Likes

trả lời đc rồi hehe hơi bất tiện vì phải quote 1 ai đó xong làm động tác giả là bỏ quote đi và viết ý kiến cá nhân của mình vào đó

hình như bạn gblock xem trên mobile, còn xem trên máy tính mình thấy có cái nút trả lời riêng bên phải dưới thanh kéo ý !

Đúng là trên mobi hiện không có nút đó. mình ghi nhận và sẽ bàn với bên thiết kế để tối ưu hóa giao diện. cảm ơn bạn đã góp ý.

Chuẩn là mình xem trên phiên bản mobi và thấy giao diện còn bị kéo lệch form nữa cơ vì thế mỗi lần góp ý đều phải chụp thêm màn hình để các bạn thiết kế trang web biết để chỉnh sửa

1 Likes

1/ Trên website thiết kế các bạn ấy có phần viết bài k cần phải quote bất kỳ ai nhưng lại giấu nó phía trong nên bắt buộc phải quote một ai đó xong làm động tác khác là bỏ phần quote đi và viết quan điểm cá nhân của mình vào topic đó.
2/ sao có thêm phần đếm comment này vào làm gì cho nhức mắt? Mục đích đếm comment này là gì?

Mình có thể click vào nó và đi trượt đến comment số ở trên. Trường hợp nếu topic quá nhiều comment thì chức năng này sẽ hưu ích