Khoái Lạc Lầu 108

có vẻ dòng tiền được kéo ráng bằng các trụ to, để xả chăng? mà ráng hoài cũng khó

Lực bán hầu như bị hấp thụ hết ở các phiên điều chỉnh. Ai bán rồi hầu như khó có cơ hội mua lại giá thấp hơn.

3 Likes

Chỉnh tí đâu có gì phải buồn. Qua tuần cổ tốt sẽ lại phi ngay thôi.
Bữa nay là ngày 5.8. Nói liều nói láo là: Cổ còn tăng độ hơn chục phiên nữa rồi sẽ chỉnh hơi nhiều tí một chút.

9 Likes

Cuối tuần rảnh rỗi, xin chia sẻ một góc nhìn về quan điểm đầu tư, DÀI HẠN hay NGẮN HẠN?

Hãy thử lấy ví dụ cp Gas, blue chip tăng trưởng hàng đầu, mua tại vòng tròn đó cuối 2020, giờ lời được bao nhiêu? Nếu so với người lướt sóng theo nhịp liệu sẽ lời hơn gấp bao nhiêu lần?
Tuy nhiên để thành công trình độ lướt sóng của 1 người là rất cao, nên nhiều người lướt sóng thường thất bại. Thất bại là vì mình chưa tới.
Lướt sóng kiếm tiền nhanh, nhiều tại sao không lướt sóng? đời người được mấy cái 10 năm? 10 năm đó cái thế giới này nó xảy ra chuyện gì? lên ăn bằng lần, 1 sự kiện mất sạch, cái thế giới này nó bình yên cho mình 10 năm? lãnh đạo họ làm gì trong 10 năm đó mình biết được không? 10 năm đó 1 lần nó mặc áo juventus, là mất trắng, phải chăng đầu tư dài hạn mới là rủi ro? 3 ngày, 7 ngày 10 % của 10 tỉ vậy có đáng để đầu tư dài hạn không?

Một vài tổng hợp từ KLL về quan điểm đầu tư (lướt sóng, ngắn hạn), mời ae huynh đệ cùng luận bàn, không công kích cá nhân.

14 Likes

Ôm dài hạn không có nghĩa là không bán! Có khi chỉ ôm 3-5 năm thấy dấu hiệu chững, kqkd không duy trì được tốc độ tăng trưởng là sút rồi. Hoặc như cổ hàng hoá, ôm khi giá hàng hoá thấp đến khi giá hàng hoá đạt đỉnh, ln DN đạt đỉnh là cũng sút luôn. Không phải ai cũng đủ thời gian bám bảng hoặc có độ nhanh nhạy để canh lướt sóng nên nhiều người chọn mua và ôm theo triển vọng doanh nghiệp. Có thể họ có những nguồn thu nhập khác để duy trì cs và cứ mỗi tháng mua thêm khi giá còn rẻ sau đó thu hoạch 1 lần là sẽ hết cả cây luôn. Một vài ý kiến cá nhân của mình! Tuy nhiên cũng rất hâm mộ những ng giỏi kỹ thuật vì k hiểu bằng cách nào mà họ có thể bắt theo dòng tiền lướt sóng nhanh như vậy! :grin:

7 Likes

Bởi vậy mới nói, để đạt tới trình độ nào đó mới có thể lướt sóng thành công, tuy nhiên phải thừa nhận một điều lướt sóng là siêu lời, nhiều ae cực đoan quá khi chê bai, bài xích việc lướt sóng, cho là “hôi lông”, ăn ít. Ngay như cổ phiếu quốc dân D… nếu ôm nắm giữ từ 21.10.21 cho đến thời điểm này là hoà vốn trong khi đó người lướt sóng họ đã ăn rất rất nhiều nhịp. Vậy đầu tư dài liệu có ít rủi ro hơn lướt sóng là câu hỏi đặt ra để ae cùng suy ngẫm.
Đã đầu tư phải nghiên cứu, học tập nghiêm túc thì mới thành công được, nhiều ae ngụy biện không có thời gian mua để đó thì không khác gì lô đề, vậy không nên đầu tư.

6 Likes

Người đầu tư dài hiệu suất ln của họ tính bằng năm chứ không thể lấy lợi nhuận vài tháng ra để đánh giá đc, nếu tính từ thời điểm D… bay thì hiện tại vẫn tăng khoảng 2 lần từ 2021, hiệu suất đó có chắc lướt sóng đc như vậy. Ng mua dài mua xong có thể lỗ hoặc cả năm cổ phiếu không lên, nhưng DN vẫn cứ đi lên thì nó lại như một quả bom hẹn giờ nổ. Lúc phát nổ có thể chạy một mạch 4 5 lần. Và họ đã mua đc mức giá không tưởng từ khi không ai để ý đến. Thường thì danh mục của ng đầu tư dài rất ít mã, các mã đều đc định giá và đánh giá kỳ vọng, nên khi vào đúng sóng thì chuyện ăn bằng lần k hiếm. Thực tế nếu giá chạy quá xa khỏi giá trị hiện tại thì ng đầu tư dài có thể họ vẫn chốt và chờ nó về giá thật lại mua lại.

2 Likes

T+ có dùng bao nhiêu từ ngữ mỹ miều để cố tình đánh tráo khái niệm về đầu tư như “tối ưu hoá lợi nhuận, ăn theo vòng theo nhịp” thì cũng ko thể thay đổi đc bản chất là “ký sinh trùng” của Doanh nghiệp. Khi thực tế trên thị trường vốn DN bị Ngân hàng hút máu thì trên TTCK bị chính cổ đông (T+) của mình hút máu ko phát triển đc.

1 Likes

T+ cũng bị ăn bô của chủ DN. Chủ DN chê ndt cá nhân ký sinh trùng, nhưng cũng k thiếu chủ DN lợi dụng nhỏ lẻ phát hành giấy vụn. Nên cũng không biết ai mới là ng ăn ai bác ạ! Trường phái nào thì phải trang bị kỹ năng của trường phái đó. K thì vẫn trắng tay ra đê như thường :laughing:

4 Likes

Về lý thuyết bác nói đúng nhưng suy cho đến cùng tiền là mồ hôi công sức mình bỏ ra đầu tư sao có hiệu quả, mình không làm thì người khác làm, chưa kể chính doanh nghiệp còn hút máu cổ đông.
Tối ưu hoá lợi nhuận cho mình mới là chính, còn doanh nghiệp họ đâu phải đầu tư cổ phiếu đâu, họ làm ăn theo mục tiêu tôn chỉ đề ra, người mua cp hưởng lợi từ việc dn làm ăn tốt. Cp phát hành dn chỉ có lợi ban đầu thôi còn mua đi bán lại là người mua có lời, dn đâu có hưởng lợi.

3 Likes

T+ xứng đáng bị ăn bô của chủ DN. Vì chỉ nghĩ tới cái lợi cá nhân, ko nghĩ tới lợi ích Win-win đôi bên cùng có lợi (Nđt góp vốn, DN sử dụng vốn hiệu quả tạo ra lợi ích cho xã hội).

1 Likes

Mọi bao biện cũng ko thay đổi đc bản chất của cách đầu tư T+. Cho nên chấp nhận thực tế đi.

2 Likes

Nhưng nếu ko có T+ thì tt làm gì có thanh khoản mà giao dịch bác ơi, tt ko thanh khoản thì làm gì có sức hút với dòng tiền từ các phía

1 Likes

Cuối cùng là túi ai nhiều tiền hơn, ai đau khổ vật vã hơn thôi phải không bác?

Đồng ý với bác, nhưng nếu chọn không đúng DN đồng hành để win-win. Có thể ae sẽ phải cày cả đời rồi lại nuôi ong tay áo. Nhưng bù lại, lãi kép là thứ vũ khí khủng khiếp mà chỉ đầu tư dài hạn mới chạm đc.

4 Likes

Số lượng người đầu tư T+ luôn tỷ lệ nghịch với sự phát triển của nền kinh tế, điều đó là chắc chắn. T+ là một lựa chọn đầu tư, nhưng không nên cổ vũ cho lựa chọn này.

1 Likes

Vấn đề mình nên lo cho túi tiền của mình, gia đình, vợ con mình trước khi lo cho dn, dn họ cũng phải tự tìm cách lo cho mình bác ạ.
Đôi lời chia sẻ rất chân thành vì bác và tôi cùng xuất thân động Phú Quý mà ra.

2 Likes

Ko quen ko có hiềm khích gì với bác, nhưng nghe thấy ngứa :)))

Tôi đảm bảo 100% tôi là T+, là đầu cơ cp đây. Bác bảo xứng đáng ăn bô của chủ DN? Tôi đố luôn đấy :)))

Chủ DN thì lo mà phát triển DN, quan tâm suốt ngày về cổ cánh làm gì mà đòi úp bô T+? Cuộc chơi sóng sánh là của đám đông bên ngoài, tôi ko fai đi đấu với chủ DN.

Còn bác thích đồng hành đầu tư cho DN thì cứ đồng hành, mỗi cp 10k ăn cổ tức các kiểu, tôi ko ý kiến. Nhớ cấm bán nhé, 10k lên x100 cũng đừng bán nhé, fai giữ mà đồng hành nhé :)))

3 Likes

Quên, 10k lên 1 triệu/cp cấm bán.

Giữ cho nó về lại 10k cũng ko lung lay nhé bác @Seven_Tuan

Đó là việc của bác, T+ là việc của tôi :)))

Chả ai xâm phạm ai mà bảo T+ xứng đáng ăn bô, tôi mong bác đầu tư có lợi nhuận, tôi cũng mong tôi kiếm dc tiền. Phương pháp thì tùy bác, ai cũng đòi thắng thì ai thua?

Đồng hành cùng DN thì cứ đầu tư vào rồi cùng chủ DN lo làm ăn việc chính tạo ra giá trị cho xã hội đi. Tốt. Tổ quốc sẽ ghi công bác. Quan tâm cổ cánh làm gì :))

Viết ít thôi. Ký sinh trùng mãi vẫn là ký sinh trùng ko thay đổi đc.