MSR : Kho báu quốc gia đã thực sự được khai mở

Cám ơn cụ!

1 Likes

Hãy nhớ rằng, giá vonfram hiện nay đang vào trend tăng tương tự như cuối năm 2010, năm mà Masan thâu tóm Núi pháo, chỉ khác là năm 2010 Masan kỳ vọng giá sẽ tăng tiếp lên 400-500usd/mtu, để nhanh chóng thu lợi nhuận lớn và tức thời thu hồi vốn đầu tư. Còn hiện nay, sau khi hoàn thiện chuỗi giá trị tạo ra sản phẩm bán tới người tiêu dùng cuối cùng, Masan sẽ liên tục tăng tỷ trọng tái chế vonfram + Tối ưu quá trình thu hồi Vonfram, từ đó biến núi pháo thành “Khoản tồn kho” ngày càng có giá trị theo thời gian, tận thu mỏ Núi pháo trong thời gian dài nhất, chứ không phải ngắn nhất như tính toán ban đầu năm 2010.

Sự thay đổi về tư duy chiến lược thể hiện rất rõ trong đại hội cổ đông năm 2018, khi Craig, tổng giám đốc của Msr khi đó chốt lại phần hỏi đáp bằng việc hỏi cổ đông là: Có bao nhiêu người tin rằng giá vonfram sẽ tiếp tục tăng và tăng cao hơn nữa ?, ai tin thì giơ tay và còn bồi thêm rằng bản thân mình tin giá vonfram sẽ tiếp tục còn tăng và tăng cao hơn nữa. Tuy nhiên, đại hội năm 2021, khi giá vonfram cũng đang vào trend tăng, Craig chỉ còn đề cập sơ sài về giá và hoàn toàn không có nhu cầu trưng cầu dân ý cổ đông xem giá sẽ tăng hay giảm ?. Bởi vì, năm 2018 sống hay chết là phụ thuộc hoàn toàn vào giá vonfram, còn 2021 sống chết đã do mình làm chủ, giá vonfram mà lên thì hạnh phúc chỉ thăng hoa thêm mà thôi, đó chính là sự khác biệt.

Masan đã bị thị trường hành hạ trong suốt 12 năm, thậm chí đã phá sản nếu không có nguồn tài chính dồi dào từ tập đoàn mẹ, để có được vị thế như ngày hôm nay họ đã phải trải qua một hành trình rất dài, gian khổ và nhiều lúc cận kề sinh tử.

Có thể nói không quá lời là Msr đã làm được những điều chưa từng ai làm được ở Việt Nam và Em ý/tên thân mật của Msr, thật sự xứng đáng để tôi kỳ vọng lợi nhuận ít nhất 100%, từ mức giá vốn 25.000-26.000vnd/cp này.

Hãy xem Msr tăng trưởng bền vững và tiến ra toàn cầu như thế nào: # Go Global: 2020 Annual General Meeting

Các bạn có thể xếp Msr vào dạng cổ phiếu chu kỳ hoặc cổ phiếu phục hồi từ khó khăn… Còn tôi, tôi xếp Em ý vào loại tăng trưởng bất chấp thời tiết. Các bạn thích loại nào ?

3 Likes

MSR ra BCTC Quý 1 thì PE về dưới 30 (hoặc có thể dưới 20 nếu lợi nhuận Q1 tốt). Đến Quý 2 thì cất cánh cản ko kịp.

1 Likes

Target giá bao nhiêu trong Q.2 Bác?

Năm nay chọn khai khoáng MSR thì x4 tài khoản cuối năm còn chọn cổ khác thì chia 2 tài khoản cuối năm các Bác chọn đi nhé.

Putin6879 vừa văng khỏi tàu, giờ lại hô hào x4 ? Mua hay bán là tự do cá nhân của mỗi người, tuy nhiên hạn chế tối đa hô hào kiểu đó bạn nhé, không hay.

2 Likes

Hôm qua có giá đỏ Em lên lại rồi Bác.

Ok, vậy thì giờ ngồi tính xem Msr giảm tiếp thì làm thế nào, chứ không phải hô x4 đâu nhé, tính trường hợp xấu nhất có thể. Ok ?

1 Likes

Ok Bác.

Cảm ơn bác, tôi cứ nghĩ f247 là dd của đội A không ngờ cũng có những bài viết rất giá trị. MSR tôi cũng theo dõi từ lâu, sàn upcom nên giao dịch ko ổn định tăng sốc giảm sâu. Hy vọng lần này kèm theo những thông tin cơ bản tốt đẹp thiên thời địa lợi thì giá sẽ tăng 1 cách vững chắc ổn định theo đà tăng trưởng của doanh nghiệp.

1 Likes

Lần này Thiên Thời, địa lợi, nhân hòa mà ko đánh lên 6x-10x thì nhà đầu tư cạch mặt MSR muôn đời luôn. Nên lần này là cơ hội ăn bằng lần với MSR theo quan điểm cá nhân mình là vậy.

Thực ra em xác định đầu tư MSR lâu dài, từ trung đến dài hạn, căn cứ vào tình hình làm ăn của Cty. Chứ ngắn hạn thì ko dễ đâu ạ. Lái đây siêu quá.

PE hiện đang gánh Quý 1/2021 và Q2/2021. Nếu Q1 và Q2/2022 chỉ cần bằng Q4/2021 (thực tế em nghĩ sẽ tốt hơn, hi vọng họ minh bạch ko ém lãi) thì PE sẽ giảm rất nhiều.

3 Likes

Tôi luôn thích các cổ phiếu có khả năng liên tục thiết lập các đỉnh cao mới, vì vậy tôi sẽ chỉ viết tiếp khi Msr vượt đỉnh 34.300Vnd/cp.

6 Likes

Các bài viết của Bác rất có chất lượng. Hi vọng lại đc bác chỉ giáo trong thời gian gần nhất.

1 Likes

Bác có trang web xem giá Tungteng, Vonfram không cho Em xin tham khảo tí Bác.

ỨNG DỤNG CỦA VONFRAM TRONG CUỘC SỐNG Ứng dụng chính của vonfram trong hơn 100 năm qua là dây tóc trong bóng đèn sợi đốt. Được pha tạp với một lượng nhỏ silicat kali-nhôm, bột vonfram được thiêu kết ở nhiệt độ cao để tạo ra dây tóc nằm ở trung tâm của bóng đèn, phục vụ việc chiếu sáng cho hàng triệu ngôi nhà trên khắp thế giới. Do vonfram có thể chịu được nhiệt độ cao và có điểm nóng chảy cao nên nó được dùng trong các ứng dụng nhiệt độ cao khác như: đèn, đèn pha, bộ phận làm nóng trong lò điện, lò vi sóng, ống tia X và ống tia âm cực (CRTs ) trong màn hình máy tính và tivi, ống đèn tia âm cực, thiết bị sưởi, và sợi ống chân không, và các loại vòi phun động cơ tên lửa, tạo ra dây vofram, nhẫn vonfram… Do tính dẫn điện và có tính trơ hóa hóa học tương đối cao của nó, vonfram cũng còn được dùng trong việc làm điện cực, và các nguồn phát xạ trong các thiết bị tạo ra chùm tia điện tử dùng súng phát xạ trường như là kính hiển vi điện tử. Vonfram còn được dùng làm các màng kim (hoặc molypden) loại phủ trên miếng silicon để thay thế dây dẫn được dùng trong điện tử thông thường. Trong ngành điện tử, kim loại vonfram còn được dùng làm vật liệu kết nối trong những vi mạch, giữa vật liệu điện môi transistor và silic đioxit. Các loại thanh vonfram, vonfram alpha, vonfram math…

1 Likes

Ngóng 34.300 Vnđ/cp để bác viết tiếp.

3 Likes

MSRMM33

Con số ban đầu khá tích cực :slight_smile:

Cảm ơn bác Hải Âu đã đưa ra gợi ý và phân tích hay.

2 Likes

Nay nhiều Bác xuống tàu thay máu khá nhiều rồi. Tàu đang nhẹ.

Mong tuần sau lại thấy bài của Bác khi MSR vượt đỉnh 34.300 VND/Cổ.