Những sai lầm về cổ phiếu

⚠️ Nếu nó đã xuống thấp thế này, nó không thể xuống thấp hơn nhiều nữa

• Về cơ bản không có một quy luật đơn giản nào cho bạn biết giá một cổ phiếu có thể xuống thấp đến mức nào

⚠️ Bạn luôn luôn có thể chỉ ra khi nào cổ phiếu xuống đến mức giá thấp nhất

• Cố gắng nắm bắt mức giá thấp nhất của một cổ phiếu đang giảm cũng giống như cố chộp lấy một con dao đang rơi

⚠️ Nếu nó đã tăng cao thế này, làm thế nào nó có thể tăng cao hơn nữa?

• Không có một giới hạn nhất định nào cho mức giá tối đa mà một cổ phiếu có thể đạt tới

• Nếu tình hình kinh doanh vẫn tốt đẹp, thu nhập vẫn tiếp tục tăng, và các yếu tố cơ bản không hề thay đổi, thì cổ phiếu vẫn có thể tăng cao hơn

⚠️ Chỉ có vài ngàn đồng một cổ phiếu: Vậy thì tôi có thể mất gì chứ?

• Dù cho một cổ phiếu có giá là 100 ngàn hày vài ngàn đồng một cổ phiếu, thì bạn vẫn sẽ mất tất cả nếu giá của nó giảm xuống không

• Tức là trong trường hợp giá giảm thì một cổ phiếu rất rẻ cũng sẽ có mức độ rủi ro tương đương với một cổ phiếu rất đắt

⚠️ Tôi đã bỏ lỡ cổ phiếu đó, nên tôi sẽ nắm lấy cổ phiếu tiếp theo

• Việc vội vàng mua một cổ phiếu khác vì đã bỏ lỡ 1 cổ phiếu trước đó, mà chưa tìm hiểu kỹ càng sẽ không đem lại những kết quả mà chúng ta mong muốn

• Nếu bạn bỏ lỡ một cổ phiếu tốt, bạn không tổn thất số vốn của mình, nhưng việc bạn mua sai cổ phiếu tiếp theo sẽ khiến bạn chịu mất mát

⚠️ Cổ phiếu tăng giá, thế thì chắc chắn là tôi đã đúng, hoặc là… cổ phiếu giảm giá, vậy thì chắc chắn là tôi đã sai

• Người ta đang nhầm lẫn giữa giá cả và triển vọng

• Một cổ phiếu tăng giá hay giảm giá sau khi bạn mua nó chỉ nói cho bạn biết một điều là có người khác sẵn sàng trả nhiều hơn - hay ít hơn - cho cùng loại hàng hóa đồng nhất này

• Vì vậy trong ngắn hạn, việc cổ phiếu tăng hay giảm chưa quyết định việc mua cổ phiếu của mình là đúng hay sai

(Trên đỉnh phố Wall - Peter Lynch)

1 Likes