PET cưng - Con chào các cô chú ạ

Cuộc sống ko phải là việc làm toán 1 cộng 1 bằng 2. Nên làm gì có kiểu mãi thích bên này hoặc mãi ghét bên kia. Mà chỉ là nhìn nhận theo từng sự việc thôi.

Càng về khuya tôi phát hiện ra số nick Facebook, Z.a.l.o online càng nhiều…làm một cuộc khảo sát bỏ túi thì lý do dẫn đến mất ngủ có 2 nguyên nhân chính là :

1. Khát tình
  2. Khát tiền
    P/S : Tuyệt đối không có ai vì nước vì dân mà mất ngủ cả.

2 nhé bác

Chào cả nhà mình ngày mới. Chúc cả nhà mình một ngày tốt lành !!!
hình ảnh

1 Likes

Lavenda A

2 Likes

PET cưng - Con chào các cô chú buổi sáng ạ

1 Likes

TT Downtrend kéo dài - giá đa số cổ phiếu giảm 60-99% là cơ hội cho người còn tiền, rất nhiều tiền anh chị à.

Thị trường 2 năm nay nhiều anh chị bi quan nhưng mình có suy nghĩ thế này chia sẻ anh chị:

TTCK VN như một đứa trẻ lên ba, TTCK các nước phương tây có cả trăm năm rồi, nên cơ hội ở TTCK VN là vô cùng lớn lao, vấn đề là chúng ta phải có kiến thức để gạn đục khơi trong, để đãi cát tìm vàng, tìm vàng bạc châu báu trong đống xà bần, cơ hội nhân 5 nhân 10 TK trong vài năm vẫn còn rất nhiều phía trước. VẤN ĐỀ LÀ BẠN PHẢI BIẾT CHẮT CHIU DÀNH DỤM VỐN LIẾNG KHI CƠ HỘI ĐẾN ĐỂ MÀ CHỚP LẤY THỜI CƠ.

Chun không bao giờ bi quan với cái thị trường này. Những bước đi chậm rãi chỉ là sự thận trọng cần thiết trong một giai đoạn biến động của thị trường mà thôi. Thà chậm mà chắc. Chúng ta có kiến thức, có kinh nghiệm, có tư duy, có vốn liếng liếng và một cái đầu đầy chất xám.

Chúng ta có hoài bão lớn lao, có sự nhiệt huyết của tuổi trẻ, sự giàu có ắt phải đến với mỗi chúng ta nếu biết tận dụng cơ hội lớn lao ở một thị trường non trẻ, đầy sức sống như ở VN - Một XH đang đi lên từng ngày.

Không được ngủ quên trên chiến thắng, tự nhủ với bản thân phải cố gắng trau dồi, học hỏi kiến thức từng ngày từ rất nhiều nguồn khác nhau, rất nhiều người khác nhau, ai hay thì mình cứ học, không việc gì phải ngại ngùng e thẹn hay sĩ diện gì cả. Chun biết ơn rất nhiều anh em trên TTCK nói chung và anh em trong topic này nói riêng thời gian qua đã cho Chun học hỏi được rất nhiều bài học, tư duy quý báu mà không sách vở, giáo trình nào dạy cả.

Trò chơi này không giống như những trò chơi khác. Không cho ai xin lỗi, cũng không bắt ai phải rút kinh nghiệm, cảnh cáo hay kiểm điểm nghiêm túc gì cả. Sai thì bay ngay vài chục triệu, vài trăm triệu, vài tỷ… đúng thì bỏ túi vài chục triệu, vài trăm triệu, vài tỷ…

Ngoài kia, nhiều ngành nghề vì lý do sức khỏe tuổi tác nên đa số khi đến tuổi 55-60 sẽ phải nghỉ hưu. Còn nghề đầu tư có thể nói là “gừng càng già càng cay”. Ngài Barren Buffett là một tấm gương sống động cho mỗi chúng ta trên con đường đầu tư.

18/12/2019

3 Likes

bác có tham gia Đhcđ PET ko ạ? có gì mới ko bác?

4 Likes

PET cưng - Con chào các cô chú buổi chiều ạ

3 Likes

Nếu để chia sẻ vài dòng ngắn gọn cho người mới tham gia thị trường thì mình muốn nhắn gửi anh chị ý này :

Chỉ phân tích kỹ thuật thôi là không đủ để tồn tại trên thị trường này, mà cần phải biết biết phân tích cơ bản, đủ am hiểu sâu sắc để đọc và hiểu một BCTC căn bản nhất.

Lên rồi xuống, xuống chán lại lên, là sự vận động liên tục của thị trường, hãy nắm bắt các tín hiệu tạo đáy mà thị trường đưa ra để có phản ứng tốt nhất. Một lưu ý nhỏ cho các bạn từ kinh nghiệm của mình, hãy lấy vĩ mô làm kim chỉ nam mới đi được đường dài và xa, còn kỹ thuật, chỉ như chiếc kính chiếu hậu nhìn ra đằng sau, không thể lái đc xe đi xa mà chỉ nhìn những chiếc kính đằng sau.

Không phải mình chém gió ba hoa bốc phét, dạy đời gì đâu. Chỉ là sống lâu, chết nhiều, trả giá nhiều, trải nghiệm nhiều bài học đau đớn nên giờ mình khôn ra một tí thôi ạ.

Với lại nghề này, môn này không có lý thuyết được đâu, không có đốt cháy giai đoạn được đâu ạ, không có chuyện đi tắt đón đầu đâu ạ. Cũng không có chuyện đọc dăm ba cuốn sách, học vài khóa học ngắn hạn mà giỏi được, mà thấm được & miu sinh kiếm sống với nghề này được đâu ạ. Làm gì có chuyện đó. Nó cần thời gian và sự trải nghiệm sâu sắc ạ. Thường là 5 năm trở lên ạ. Cần trải qua ít nhất một chu kỳ của nền kinh tế, của thị trường ạ.

Không có bài học nào đáng giá bằng bài học thực tế trường đời ạ.

Phải trả giá, phải thua đau nhiều ván, nhiều năm tháng mới khôn ra một tí ạ.

1 Likes

TT Downtrend kéo dài - giá đa số cổ phiếu giảm 60-99% là cơ hội cho người còn tiền, rất nhiều tiền anh chị à.

Thị trường 2 năm nay nhiều anh chị bi quan nhưng mình có suy nghĩ thế này chia sẻ anh chị:

TTCK VN như một đứa trẻ lên ba, TTCK các nước phương tây có cả trăm năm rồi, nên cơ hội ở TTCK VN là vô cùng lớn lao, vấn đề là chúng ta phải có kiến thức để gạn đục khơi trong, để đãi cát tìm vàng, tìm vàng bạc châu báu trong đống xà bần, cơ hội nhân 5 nhân 10 TK trong vài năm vẫn còn rất nhiều phía trước. VẤN ĐỀ LÀ BẠN PHẢI BIẾT CHẮT CHIU DÀNH DỤM VỐN LIẾNG KHI CƠ HỘI ĐẾN ĐỂ MÀ CHỚP LẤY THỜI CƠ.

Chun không bao giờ bi quan với cái thị trường này. Những bước đi chậm rãi chỉ là sự thận trọng cần thiết trong một giai đoạn biến động của thị trường mà thôi. Thà chậm mà chắc. Chúng ta có kiến thức, có kinh nghiệm, có tư duy, có vốn liếng liếng và một cái đầu đầy chất xám.

Chúng ta có hoài bão lớn lao, có sự nhiệt huyết của tuổi trẻ, sự giàu có ắt phải đến với mỗi chúng ta nếu biết tận dụng cơ hội lớn lao ở một thị trường non trẻ, đầy sức sống như ở VN - Một XH đang đi lên từng ngày.

Không được ngủ quên trên chiến thắng, tự nhủ với bản thân phải cố gắng trau dồi, học hỏi kiến thức từng ngày từ rất nhiều nguồn khác nhau, rất nhiều người khác nhau, ai hay thì mình cứ học, không việc gì phải ngại ngùng e thẹn hay sĩ diện gì cả. Chun biết ơn rất nhiều anh em trên TTCK nói chung và anh em trong topic này nói riêng thời gian qua đã cho Chun học hỏi được rất nhiều bài học, tư duy quý báu mà không sách vở, giáo trình nào dạy cả.

Trò chơi này không giống như những trò chơi khác. Không cho ai xin lỗi, cũng không bắt ai phải rút kinh nghiệm, cảnh cáo hay kiểm điểm nghiêm túc gì cả. Sai thì bay ngay vài chục triệu, vài trăm triệu, vài tỷ… đúng thì bỏ túi vài chục triệu, vài trăm triệu, vài tỷ…

Ngoài kia, nhiều ngành nghề vì lý do sức khỏe tuổi tác nên đa số khi đến tuổi 55-60 sẽ phải nghỉ hưu. Còn nghề đầu tư có thể nói là “gừng càng già càng cay”. Ngài Barren Buffett là một tấm gương sống động cho mỗi chúng ta trên con đường đầu tư.

18/12/2019

2 Likes

Bài này Chun viết cũng 5-6 năm rồi…

Chiều buồn, lục cơm nguội, anh chị đọc chơi

Mười lăm năm ấy, biết bao mặn nồng - chan cả nước mắt !!! Em có biết không?

Mình không cần ba cái danh hão nữa bạn à, nó không làm bụng mình bớt cồn cào. Mình chém vì cơm áo, vì miu sinh, vì đam mê, vì muốn thể hiện bản thân, vì muốn chia sẻ, hay đơn giản nó là tính cách của mình.

Thắng hay thua thì đêm về, một mình bạn trong bóng đêm, bạn vắt tay lên trán: bạn biết, vợ con bạn biết xuân này gia đình bạn có sung túc hay không? Còn ba cái danh ảo, ồn ào, ảo vọng, sĩ diện hảo rồi cũng qua đi như sương khói.

Giờ đi đâu mình cũng khai thật, khai rất nhiều lần là quá khứ 10-15 năm trước tôi từng cháy TK rất nhiều lần.

ĐỜI TRADER AI CŨNG TỪNG BÉ THƠ, AI CŨNG TỪNG DẠI KHỜ.

Cái nguy hiểm nhất của sới bạc không phải là khiến cho con người ta cháy túi mà nó tạo ra một lớp người sống ảo.

Nghe thì rất chua chát, rất cay đắng nhưng ngẫm kỹ sẽ thấy đúng anh chị à.

Không chơi chứng ảo, sai thì nhận là sai, đúng thì nhận là đúng, sai thì sửa, sai thì cắt lỗ, chứng khoán là việc cả đời, không việc gì phải xấu hổ, mắc cỡ ngại ngùng e thẹn gì cả.

Cây kim trong bọc lâu ngày cũng lòi ra, không có chuyện tốt khoe xấu che. Không được to mồm: ăn vài xu lẻ thì cả Châu Phi đều biết, cháy tám chục cái tài khoản thì vợ không biết, con không biết, tám chục con bồ nhí cũng không biết nốt, dĩ nhiên là bá tánh, chúng sanh, con nhang đệ tử lại càng không.

Không vẽ ra viễn cảnh mơ mộng cho khách hàng, cho nhà đầu tư… Trước khi mua con nào thì việc đầu tiên là dặn đi dặn lại : Nó mà thủng mốc XYZ là phải cắt lỗ nha anh chị, nhớ nha, nguyên tắc là nguyên tắc, không được lẫn lộn, lập lờ giữa đầu tư & đầu cơ. Không được kẹp bi rồi tìm một tỷ lý do bào chữa, ngụy biện, thủ dâm là đầu tư.

Đánh bạc bịp cùng chứng vịt ung thì không nên câu nệ theo những nguyên tắc thông thường mà nên bồi dưỡng kỹ xảo đánh bạc, khi thua lỗ cố gắng hạn chế tối thiểu rủi ro.

PS1 : 3 năm qua, Chun cứ nhai đi nhai lại ý này với anh em:

5 năm vừa qua (2012 - 2017) có thể ví là tuần trăng mật của TTCK VN. Hàng triệu nhà đầu tư, cũng như các bạn môi giới trẻ mới vào nghề vài năm nay được trời đãi, thời thế đãi, thị trường đãi cho bữa tiệc no nê & thịnh soạn, rồi họ ngộ nhận mình thật giỏi giang & vĩ đại. Thế rồi tuần trăng mật qua đi để lại đống tro tàn.

PS2 : Từng là Admin rất nhiều diễn đàn chứng khoán nhiều năm liền, từ thế hệ đầu tiên của TTCK VN nên mình rất thấu hiểu tâm lý đám đông. So với giờ này năm ngoái hay đầu năm nay, chợ chứng ngày càng thưa vắng người. Những nhà đầu tư non trẻ, những bạn trẻ háu thắng không biết người biết ta, giờ này năm ngoái còn hung hãn lắm, giờ thì đã đi xa, xa mãi về phía mặt trời lặn, đi mãi không về. Trò chơi này khắc nghiệt & tàn nhẫn.

Những dòng này được viết ra bằng sự đánh đổi của những năm tháng tuổi trẻ đầy sương gió !

Hai vợ chồng dành dụm ki cóp bao nhiêu năm được mấy chục triệu đồng, tính cuối năm sửa cái nhà. Thấy người ta đánh chứng giàu sang phú quý cũng mon men bắt chuớc, len lén giấu vợ bỏ tiền dành dụm mua chứng khoán.

Giờ đây mỗi chiều đi làm về nhìn vợ, nhìn con mà chảy nước mắt.

Anh xin lỗi em, ba xin lỗi con. Chúng nó ăn hết của conn rồi con ơi…huhu…

Đau đớn, xót xa quá các bác à, muốn khóc mà không khóc được, chuyện là thế này:

Sáng sớm thằng cu con đi học xin bố 200 ngàn đóng tiền học, mình bẩu: Học đếch gì mà lắm thế? nói thì nói vậy cũng dúi cho nó 200 ngàn.

Hôm nay, mất toi 200 chai vì chứng.

Đếch biết thằng nào lấy của mình, chỉ biết là mất hai trăm chai - dĩ nhiên không phải là bia rượu hay Coca gì ở đây cả !!!

Ôi cái cuộc đời lày !!!

Ăn vài xu lẻ, cả làng, cả nước, cả Châu Phi đều biết, thậm chí con c.h.ó của nhà ông Năm gặp mình còn quẫy đuôi chờ ăn sái. Cháy 8 cái tài khoản, vợ không biết, con không biết, tám chục con bồ nhí cũng không biết luôn, cả thế gian không ai biết cả trừ cái thằng suốt ngày “anh ơi, nạp tiền vào TK gấp anh nhé, không là bọn em bán thẳng tay đới” - Call margin - Khi cô đơn anh gọi tên em !

Trưa nay, cuối tuần rảnh rang, bật Youtube nghe chương trình “Tuyển Tập truyện ngắn hay” - Ta nằm nghe mà cảm xúc bay bổng dâng trào, ta như lạc vào một thế giới khác mà phải mười mấy năm rồi mới gặp lại. Trong truyện ngắn “Rừng Cao su” có đoạn: Khi người con trai đi vào người con gái giống như cây cạo mủ cứa vào thân cây, mủ tứa ra từng dòng trắng toá…Ôi, ta nói sao mà tác giả tài tình đến thế, lãng mạn đến thế, chắc chắn tác giả phải có trải nghiệm sống và có tâm hồn bay bổng và lãng mạn đến dường nào mới cho ra đời được những áng văn để đời như thế.

Chợt bình tâm nghĩ đến anh em chứng khoán quanh năm suốt tháng căng mắt dòm bảng điện, vùi đầu vào các con số chi chít trên báo cáo tài chính, rồi ngấu nghiến, nghiền ngẫm đủ thể loại tin tức vĩ mô, vi mô, rồi phân tích TA, FA…

Nghe mà hoa mắt chóng mặt, xây xẩm mặt mày. Một năm có 365 ngày thì số ngày buồn áp đảo số ngày vui. Ngày vui ngắn chẳng tày gang. Vì sao? Sao trăng giề nữa, Uptrend thì ngắn ngủi, Downtrend dài lê thê. Tính toán cụ thể, trừ những ngày lễ tết ra thì một năm chỉ có 42 ngày Uptrend, còn lại 185 ngày Downtrend dài lê thê não nề. Em nói hơi dài lòng lê thê, nhưng chốt lại em chỉ muốn hỏi anh em một câu: 1 năm qua, 2 năm qua, 3 năm qua…

Mười năm qua bám sàn, ăn vạ ở sới bạc anh em được gì và mất gì? Bao lâu rồi anh em không ngắm hoàng hôn buông xuống dưới chân bán đảo Sơn Trà? Bao lâu rồi anh em không còn biết đến ánh trăng rằm nơi miền cao nguyên lộng gió trên đỉnh đèo Phượng Hoàng? Hay đơn giản thôi, bao lâu rồi anh em không đọc một cuốn tiểu thuyết kinh điển? Bao lâu rồi anh em lãnh cảm với những vần thơ mà thủa học trò anh em thường mơ mộng? Anh em đã đánh mất một phần đời vì chứng khoán, anh em có nhận ra không?

Tôi luôn thấy một sự phấn khích vô cùng khi đối diện với những điều tĩnh lặng. Giống như khi lướt đi trong chiếc xe êm ru trên con đường quanh co giữa ngàn thông một ngày mưa phùn giăng mỏng. Hay buổi chiều cuối năm từ lầu 68 nhìn xuống thành phố hoàng hôn đầy những ánh đèn nhấp nháy di động trong sự tĩnh mịch vô cùng. Hoặc khi ngồi giữa cả một khán phòng mọi người đột nhiên sững sờ im tiếng trong khi những chỉ số sáng bừng trên bảng điện chứng khoán.

Làm việc cực nhọc mà cảm giác như đi chơi, đó chính là đam mê - Anh Chunjunxo chia sẻ.

Đến một độ tuổi nào đó, người ta chẳng thể làm gì khác hơn ngoài sự im lặng. Buồn bã cũng im lặng, hân hoan cũng im lặng. Thi thoảng, chỉ muốn ngồi ở một góc quán quen, thấy khổ hạnh nào rồi cũng nhẹ nhàng như mây trời. Cuộc đời cứ thế mà biên niên cô đơn.

3 DẤU VẾT TRÊN TÀI SẢN CỦA MỘT DOANH NGHIỆP “ĐỂU”

Hôm qua đọc được bài viết OGC muốn xoá toàn bộ nợ xấu và làm sạch vết báo cáo tài chính. Chưa biết mục đích là gì, nó còn tuỳ thuộc vào ý đồ của người cầm trịch cuộc chơi nên miễn bình luận. Tuy nhiên đằng sau con số đó là không ít nước mắt của những cổ đông đã tin tưởng vào OGC phải gánh chịu. Tiền của mình, của gia đình mình thì tốt nhất là chúng ta phải tỉnh táo mà bảo vệ nó.

Hôm nay vợ làm món Vịt nấu Chao nên gia đình lại tốn mấy lon bia và ngứa nghề nên viết mấy lời về gian lận tài chính. Bài hôm nay sẽ nói về 3 vết tích rõ nhất nằm ngay trên khoản mục tài sản mà nếu xuất hiện bạn cần phải tránh xa cổ phiếu đó càng xa càng tốt. Mình chẳng biết bạn theo trường phái nào, thể loại gì, yêu hay ghét mình, nhưng mình tin nó cứu được kha khá lỗi đau vô ích.

(1) Quá nhiều tiền mặt một cách phi lý.

Nhiều bạn thích nói về các doanh nghiệp có nhiều tiền, có người còn coi đó là tiêu chí lựa chọn cổ phiếu đầu tư. Nhưng bạn không hiểu rằng “Tài sản càng thanh khoản, càng dễ làm giả” và thứ có thanh khoản cao nhất chính là tiền mặt. Nói không quá chứ nếu bạn thích, mình có thể tạo cho bạn một công ty và kê khống trăm tỷ tiền mặt với chi phí bỏ ra chỉ tốn vài “củ khoai”.

Cánh “chân đất” như mình ngoái vài cái là được thì huống chi mấy anh chủ tịch của các tập đoàn hàng ngàn tỷ với cái đầu toàn sạn.

Sự xấu xa nhất sẽ theo thứ tự thế này: Tiền mặt trong két (chỉ tốn đúng 5s để làm giả và chả tốn tí chi phí nào), Tiền gửi kỳ hạn < 3 tháng (tốn 5 phút ký tá và tí xăng xe chạy ra Bank), … Cứ thế, tiền gửi càng dài thì càng an tâm vì chi phí làm giả càng cao và quy trình xử lý càng phức tạp. Tốt nhất là tiền gửi Bank thì phải là kỳ hạn > 1 năm và cứ ăn chắc rà thêm lưu chuyển tiền đầu tư để tra soát thêm quy mô nạp rút vào Bank.

Nếu đến đây bạn vẫn chưa tin mình, hãy ngồi lọc thử những cổ phiếu có tiền mặt ròng nhiều nhất và tự kiểm định. Sẵn tiện nguyên cứu thêm vụ gần 800 tỷ đồng tiền mặt của JVC sau một đêm còn đúng “cái nịt” là hiểu. Người tử tế và yêu nghề chẳng ai huy động và rồi treo cả đống tiền “trên cổng thành” cả.

(2) Khoản phải thu cũng có “this” có “that”.

Năm 2008-2010 khi mới vào nghề mình bị ám ảnh với tư duy “khoản phải thu nhiều chắc chắn là giả”. Sau này ngài thị trường dạy cho nhiều bài học mới thấu hiểu được rằng, khoản phải thu cũng có khoản này khoản kia. Có những khoản phải thu là mầm mống cho tăng trưởng cho doanh nghiệp (tỷ dụ như: môi giới bất động sản, xây dựng,…) nhưng cũng có những khoản phải thu mà bạn phải cực kỳ cẩn trọng.

Dưới đây là 3 khoản phải thu mà khi nó chiếm trọng số nhiều, không cần đọc sâu hơn, bạn cứ vứt ngay doanh nghiệp đó cho mình:

• Thứ nhất: Trả trước cho người bán. Làm giả khoản mục này về cơ bản chả tốn chi phí gì, về thời gian thì chỉ mất vài giây ký hợp đồng. 10 doanh nghiệp làm giả khoản phải thu thì có tới 7-8 ông dùng cái chiêu này. Ngon bổ rẻ.

• Thứ nhì: Hợp tác đầu tư. Chiêu này còn lợi hại hơn chiêu bên trên nhiều, vừa ngon vừa bổ vừa rẻ nhưng lại vừa làm được quy mô lớn mà cổ đông cũng chẳng “động chạm” đến được, các dự án hợp tác đầu tư thì đều là bảo mật thông tin hoặc ở vùng sâu vùng xa, khỉ ho cò gáy.

• Thứ ba: Các khoản cho vay. Chiêu này cũng nhanh gọn lẹ khi chỉ tốn chút thời gian làm hợp đồng và tốn tí tiền lãi vay tượng trưng nếu mấy anh Thuế cằn nhằn. Chiêu này thì cũng làm được với quy mô lớn nhưng cho vay nhiều giải thích với cổ đông cũng đến mệt.

Bạn thử xem lại những case kinh điển liên quan đến khoản phải thu như: DVD, KSA, VHG, OGC, HAG,… Ông nào mà chả dính đến ít nhất là 1 trong 3 cái bên trên, có ông còn bí quá múc cả 3 đến khi vỡ trận thì ban lãnh đạo gia nhập câu lạc bộ Juventus còn cổ đông thì chỉ biết cắn răng “đầu tư dài hạn”.

(3) Đầu tư tài chính ầm ầm.

Khoảng 5 năm nay, giới đầu tư Việt Nam không còn lạ với mô hình Holding. Những doanh nghiệp này chẳng sản xuất cái gì, cũng chẳng bán cái gì cả, họ chỉ “ký sinh trùng dài hạn” vào những doanh nghiệp ăn lên làm ra. Đây là dạng doanh nghiệp đúng kiểu “không làm mà vẫn có ăn”.

Chính sự hấp dẫn và có phần rối rắm của mô hình này nên có hàng tá chủ tịch vẽ ra đủ các cơ hội đầu tư tài chính dài hạn vào hàng tá các công ty từ OTC cho đến niêm yết.

Với một nhà đầu tư bình thường thì ngay cả phân tích một doanh nghiệp đại chúng với đầy đủ các số liệu và công bố thông tin đầy đủ cũng là công việc rất khó nhai, đằng này lại là hàng chục công ty chưa đại chúng không hề có tí số liệu tài chính nào thì đúng là cực kỳ nguy hiểm và dễ dàng bị dắt mũi.

Chìa khoá ở đây là: Tránh xa những doanh nghiệp có tỷ trọng đầu tư tài chính dài hạn nhiều vào các công ty khác, đặc biệt là các công ty tư nhân không đại chúng, cảnh báo đỏ nếu những công ty này có mối quan hệ với ban lãnh đạo hoặc có giao dịch thương mại với doanh nghiệp bạn đang bóc tách. Chú ý thêm những khoản đầu tư vào những doanh nghiệp vốn điều lệ vài ngàn tỷ ở những vùng quê tỉnh lẻ. Mấy cái vùng ■■■ ăn đá, gà ăn sỏi ấy thì hấp thụ sao nổi dự án vài ngàn tỷ.

Thử đọc báo cáo tài chính của: FLC, NHP, VHG, … và so sánh với báo cáo tài chính của những doanh nghiệp holding thực thụ như: REE, VEA,… bạn sẽ thấy sự khác nhau rất lớn về danh mục đầu tư và tính minh bạch trong cung cấp thông tin các khoản đầu tư.

Nhìn chung là có nhiều cách để phát hiện gian lận và đọc càng sâu thì sẽ càng có kinh nghiệm ngửi mùi những pha thế này, tuy nhiên nếu phải nhìn nhanh ngay trên tài sản thì mình tin 3 key bên trên đã hỗ trợ bạn được kha khá.

Muốn sống dai vời nghề đầu tư

Thì thà ta phụ mấy ông lãnh đạo rỏm

Còn hơn là để các vị ấy phụ ta

• Thằng nghiện dữ liệu

TRẦN NGỌC BÁU

Chart PET thú ổn ghê

PET thú ổn mà

hình ảnh

2 Likes

Lavenda A

3 Likes

hình ảnh

1 Likes