Liên thị trường - Sự vận động thị trường cổ phiếu

Đúng rồi Bác… mình phải soi tt xem có mạnh mối gì ko mới dám ở lại…. Tự nhiên mình soi thấy gì gì đó… Ko lẽ ngôi lên đây nghe chú mà chúng tôi bán cp đi như rác àk… sao cái lúc tt tăng Ko ol mà nói… còn muốn thể hiện thì ra lập pic mà thể hiện mình…

Lúc vni phi từ đáy lên gần 1300 thì ko thấy đâu! nay vni rơi sâu lại ngoi lên, “t đã bảo mà” :rofl:

Dj gãy luôn đáy 1 năm. Dầu rớt , vàng rớt, coin đi bụi. Toang thật rồi

tiếp oxy cho bạn nè :crazy_face:

1 Likes

Vậy ông cũng thuộc dạng 3 lăng nhăng như kẻ tâm thần nói sằng nói bậy, chả hiểu biết mẹ gì về tt tài chính cả. Tranh luận với ông ko khác gì nói với kẻ tâm thần, nó hèn người ra. Người ta đủ bản lĩnh, đủ kiến thức, có phương pháp luận để dự phóng bất cứ thời điểm nào chứ ko phải chờ nó xảy ra xong rồi đi vỗ ngực hả hê như ông. Và chưa bao giờ người ta khẳng định theo 1 vế 100% cả, mọi kịch bản xảy ra thì nđt đều phải có phương án wan trị rủi ro cho mình là thứ nên chuẩn bị trước khi mua, bán. Cho dù tt có giảm đi chăng nữa thì nđt nắm giữ cho 2023 2024 giờ ko mua tích lũy thì khi nào mua mà cười cái gì hả. Đã dốt thì đừng nghĩ ai cũng giống mình nhé. Ai cũng biết rõ trước kết quả thì làm gì có thị trường hả cu.

5 Likes

Tác động từ bên ngoài ko ai phủ nhận là không xấu và không có tác động. Tuy nhiên là nđt thì nên tự tin và biết ks tâm lý để chú tâm vào nội tại doanh nghiệp hiện tại, tương lai để có kịch bản tối ưu. Dầu giảm thì tốt chứ sao lại lo.

Vĩ mô VN đang tốt, các chú bên ngoài chết càng nhanh thì VN phát triển càng thần tốc, Ôm vàng đừng để vàng rơi…

Oil mà về dưới 70, VN lại càng có cớ bơm tiền khỏe để phát triển kinh tế vì đang kiểm soát lạm phát rất tốt. Cơ hội cho VN bứt phá, tại sao cờ đến tay lại ko phất??? Suốt ngày chỉ lo DJ với FED là cái CCCC giề???

Mục tiêu chung là hạ giá dầu càng thấp càng tốt, vì 1 nền kinh tế toàn cầu phát triển vững mạnh hơn.

17 Likes

liệu có bục đáy k bác?

DJ bục đáy T6, VNI liệu thế nào trong tgian sắp tới vậy bác?
liệu bctc quý 3 có là động lực hồi phục nhẹ cho tt đợt tới ko ạ?

Những lúc tt khó khăn như này rất mong bác có thể xuất hiện để đồng hành cùng ae còn trụ lại tt với ạ

Nguồn gốc TT giảm là do giá dầu tăng, giờ giá dầu đưa về dưới 80 rồi là ổn! Cứ chờ hết tháng rồi đánh giá thêm xu hướng dài hạn, ko vc gì lo lắng !

10 Likes

chuyện tăng lãi suất của NHNN có tác động lớn đến ttck khi rút tiền về
các doanh nghiệp vay vốn sẽ tăng chi phí vay
quỹ ngoại rút tiền khi fed tăng ls
Bác đánh giá các yếu tố này so với giá dầu giảm thì tt chung sẽ đi về đâu ạ?

Dạ bác Bill, em theo dõi pic này lâu nên học được chút kiến thức vi mô từ Bác. Như em hiểu thì giá USD tăng, giá dầu tăng và lãi suất trái phiếu tăng sẽ tạo áp lực giảm cho thị trường CP. Vậy theo comment này thì trong các yêú tố trên thì giá dầu đóng vai trò then chốt phải không Bác?

1 Likes

Chào mừng bác Bill đã quay lại pic bơm Oxy cho Anh em

Đúng! Đó là trọng tâm của toàn cầu… tác động trực tiếp lên nền kinh tế tất cả các nước, còn mỗi nươc có 1 phương án riêng nhưng Fed là ảnh hưởng sâu rộng

4 Likes

Vấn đề là giá dầu có giảm không khi mà mùa đông đang đến gần, chiến tranh thì leo thang ạ ???

Chờ thôi, nó đang diễn ra trước mặt chúng ta, từ 12x kéo về 7x… giá xăng dầu hiện tại đang kéo về quanh 20k
TT cổ phiếu nếu về lại đáy cũ thì cũng coi là 1 thành công khi mà giá dầu bục đáy liên tiếp, đó là sự thật.
Còn ai nguê ngoa chia đôi chia 3… chia 5 thì đó là việc chọn cổ phiếu của mỗi người… nhìn dòng Bảo Hiểm tăng trần phiên qua thì vẫn có dòng dẫn dắt.

Muốn ăn quả ngọt thì phải chăm từ gốc từ rễ, chúng ta như những kẻ ăn cướp của người khác khi họ tốn công sức nuôi trồng chăm bón mấy năm rồi tới vụ thu hoạch nhảy vô hái trộm thì nó đánh cho ko còn đường về là ko sai, phải chấp nhận.
Khi TT giảm thanh khoản èo uột giao dịch chán nản , tâm lý đám đông hoang mang nghi ngờ chính là lúc chúng ta tích sản, đừng quá tham lam dùng đòn bẩy vay ngắn hạn cho mục tiêu dài hạn đó là sai lầm mà nhiều người mắc phải.

18 Likes

Nói thật kiến thức của bác Bill vô cùng rộng lớn đáng học hỏi, nhưng theo cá nhân em thì năm 2022 này và thậm chí đến đầu năm sau TTCK sẽ còn khó khăn có chăng chỉ là sóng hồi mà thôi.

Quả thật khó khăn, đó là bài toán ngắn hạn của các nhà tạo lập cho 1 con đường dài.
Nâng hạng thị trường cần phải tiến hành triển khai, ko khác đi được.

5 Likes