Thị trường đã tạo đáy chưa? Chiến lược đầu tư thời gian tới của bạn sẽ là gì?

, , , , , ,

Nhiều bạn nhắn tin hỏi mình hiện thị trường ck đang ở đâu và chiến lược sắp tới sẽ như thế nào?
Sau thời gian giảm giá khá mạnh vnindex đã giảm mạnh từ 1530 về 880 đây 1 trong những mùa downtrend khốc liệt nhất với liên hoàn tin xấu sốc từ vĩ mô đến yếu tố chính trị( bắt bớ…).
Chứng khoán đã đi được 1/2 mùa downtrend rồi, khả năng vẫn còn 1 cú sụt nữa cuối hoặc đầu 2023 để xác nhận xu thế đảo chiều xác nhận đáy dài hạn.
Những thông tin tích cực:
Vĩ mô

Quốc tế:

Đồng dxy tạo đỉnh và giảm dần, chỉ số thất nghiệp tăng —> tăng ls fed bắt đầu ngấm khả năng tháng 12 fed tăng 0.5

Trong nước:

1. Vcb hạ ls
  2. Các cuộc họp về hỗ trợ bds, chứng khoán, trái phiếu.
  3. Yêu cầu đẩy mạnh đầu tư công
  4. Nước ngoài mua ròng 10k tỷ. Dragon mua ròng 2.3k tỷ.
  5. Dòng dẫn dắt: bank bds chứng thép cho nhiều tín hiệu tích cực
  6. Đã có những động thái giái cứu cp sàn: nvl, pdr
  7. Call margin nặng từ đầu tháng 11 giờ đã giảm—> nhiều cp sẽ được nới thêm vay margin
  8. Ck phái sinh đã qua đỉnh

—> Khả năng cao tạo đáy và có nhịp hồi trong ngắn hạn

4 Likes

I. Chiến lược đầu tư trung và dài hạn: mua trước tỷ trọng khoảng 30% như mình đã từng kiến nghị:

1. Ngành nghề ít mang tính chu kỳ ngắn( ngắn như: phân, hoá chất, thép, thuỷ hải sản…)

2. Nợ ít( chống chịu tốt lạm phát), ít dính trái phiếu và vay usd

3. Ngành nghề vẫn còn dư địa tăng trưởng hoặc đi theo sự tăng trưởng của nền kte hay thị trường ck.

4. Giá cp giảm sâu do tác động thị trường chung chứ ko phải kinh doanh bết bát —> đã về đáy dài hạn.

5. Có thêm một ít cổ tức tiền mặt đều hàng năm —> chứng tỏ có lãi thiệt và cổ tức để đảm bảo chống chịu được những cú sụt giảm mạnh của thị trường( nhưng ko quá nhiều chiếm gần hết lợi nhuận vì doanh nghiệp cần vốn để mở rộng kinh doanh)

6. Ngành nào cũng dc bác hiểu ngành nào múc ngành đó: Bds, Bds KCN, cảng, banks, chứng khoán, tiện ích: điện, nước, yte, bán lẻ

2 Likes

II.Để tận dụng sóng hồi( đánh ngắn theo sóng hồi) ( 1 đến 2 tháng) tận dụng điều chỉnh mua: nhớ đánh ngắn quản trị rủi ro và đặt cutloss nhé :slight_smile:

1. Nếu mua mới: cũng mua tầm 30% hạn chế margin
    Dòng chứng khoán, bank, bds, đầu tư công
    Banks:ctg, shb, mbb …
    Chứng khoán:Ssi hcm vnd
    Bds kcn, bds: nlg, dxg, hdc…đã tăng mạnh và bds vĩ mô vẫn bất lợi nên ưu tiên mua tỉ trọng bé.
    Đtc: Vcg, …
    Có nhịp hồi tầm 20-30% có thể chốt bớt 1 phần nhé. Chọn cp pe/ pb rẻ

2. Đang hold cp Tận dụng phiên điều chỉnh để cơ cấu bớt những cp yếu sang cp mạnh.

3. Nếu đã mua đúng đáy cp vẫn tiếp tục tăng hold tiếp theo dõi thị trường.

Có thể phân bổ hợp lý tỷ trọng giữa dài trung và ngắn hạn nhé như mình là 70( trung dài hạn) 30 ngắn hạn

1 Likes

Mình ví dụ có thể nghiên cứu dài hạn 3-5 năm

1 Likes

Đầu tư trung dài hạn thì bạn phải bỏ hết tâm huyết nghiên cứu kỹ và sở trường bạn hiểu về ngành nào thì mua nắm giữ ngành đó nhé

1 Likes

Còn đánh ngắn và T+ thì các bạn cứ nương theo dòng tiền và TA nhé. Nhưng phải quản trị rủi ro

Chào thủ @Satthu2000, bơ @Bernice , nhan @Thienlynhan nhé
Tối an lành :heart:

3 Likes

Chúc bạn danh mục ngày mai xanh tím nhé. Cảm ơn nhận định của bạn

1 Likes

Hì quen rùi nên xanh tím cũng bthuong nè :joy: chưa giải ngân hết mà.
Chúc bạn tím danh mục nhé kaka.

2 Likes

Ko cần tốn tgian với rác rưởi

Chào bác 8x. Bác chém gió cg cao thủ nhỉ. :slightly_smiling_face:

2 Likes

Hịc hịc ngồi nhà bùn 8 cho vui thôi nè

2 Likes

Uhm đúng vậy bạn mình nói trên rồi, khả năng đầu 2023 vẫn còn một cú nhún nữa sau đó mới xác nhận xu thế đảo chiều và vào vùng đáy dài hạn sw chờ tín hiệu tích cực từ vĩ mô( ck cũng thường đi trước 1 đến 2 quý tương tự tác động của các chính sách vĩ mô trên 6 tháng)

1 Likes

Lại khiêm tốn r. Cảm ơn mấy ng hỏi bác nhé. F0 lại dc học. Nhiều ng chắc đang cần mấy định hướng ntn đó. :+1:t2:

1 Likes

Kaka bơ cũng thấy online F 24/24 nhỉ :joy:

1 Likes

:flushed::flushed: giờ t mới lên. Bác onl 24/24 sao mà biết?

2 Likes

:joy::joy: ừa mình cũng mới on mà ngứa tay nên post tào lao để 8 nè hi hi

1 Likes

Nhiều cp đã về đáy dài hạn, pe pb đã khá rẻ có thể mua 1 ít trải nghiệm bây giờ cũng ko sao hi hi.
Nếu đã đầu tư trung và dài hạn thì thêm 1 2 line cũng ko sao hết

Nói thiệt thì rất nhiều nhận định của bác giống aN luôn. Lúc mà mn ai cg hô sập thì 2 ng lại có cái nhìn khá khác.

Tóm lại là chọn mã nào đêm nay? ESP hay GER?

1 Likes