Thôi xong...tan nát cuộc đời vì cổ đất...khi không bỗng dưng đọc bài này mất ăn mất ngủ!

Sự khác nhau về quan hệ, nguồn thông tin, và quan trọng nhất là tư duy tài chính… sẽ ngày càng làm chênh lệch giàu nghèo. Khi sự chênh lệch tăng lên, số đông thì thường nghèo, còn những người giàu họ luôn đưa tin cổ vũ những thứ mà số đông cảm thấy dễ chịu, được “vuốt ve” cảm xúc, nhưng thực tế thường ngược lại.
Gần đây người ta bảo sắp đánh thuế cao bds, để giá đất rẻ, ai cũng mua được. Cái này 20 năm qua người ta nói đi nói lại rồi nhưng không thực hiện nhé. Có cách đơn giản lắm, đất nhà nước đang dự trữ dưới dạng chưa sử dụng, hoặc đất đồi núi, ruộng lúc vuông tôm, nuôi trồng thủy sản, làm muối…, nhà nước chia cho toàn dân mỗi người vài trăm mét, dân góp tiền ủn đất, tiền làm hạ tầng thôi, lúc đó ai cũng có đất giá rẻ nhé, 1-2 năm là có hết, nhà nước ko phải đau đầu nghĩ giải pháp, kkkk, nhưng mơ đi :)))
Ví dụ người ta bảo đánh thuế tiêu thụ đặc biệt xăng dầu để những người đi ô tô phải đóng góp thuế nhiều, giảm bất công xã hội,… nhưng mà nói thực là xăng tăng thì người nghèo mới chết vì nó kéo theo đủ thứ tăng, vì xăng dầu là chi phí đầu vào của nhiều ngành khác.
Nếu đánh thuế bds, giả sử mức thuế siêu cao, thì những người giàu họ kiếm ví dụ vài tỷ 1 tháng, họ ko mua đất nữa, họ đi mua đủ thứ trên đời, họ ra họ trả 5 triệu 1 cân tôm, 3 triệu 1 cân cá, người nghèo chơi lại họ không? Muốn mua rẻ thì lại lên ti vi mà mua. Gạo muối đường gấp 2-3-5-10 lần mỗi đợt tiền rẻ dễ dãi. Vấn đề chính của việc này là cả thế giới đua nhau bơm tiền, người nghèo thì thích mua những thứ tiêu xài và không chú trọng vào đầu tư, ko sở hữu tài sản tốt. Người trung lưu thì có thu nhập tốt nhưng lại không có tư duy tài chính tốt, nên hầu hết kiếm bao nhiêu ăn tiêu bấy nhiêu nên làm việc vất vả mãi…

Đừng kỳ vọng vào bất cứ điều gì, đừng hi vọng ai đó đem tới cho chúng ta sự công bằng, mà tự đi học hỏi sách vở hay các khoá học dạy về tư duy tài chính, để thay đổi cuộc sống của bản thân, không ai làm giàu cho các mình đâu, ngoại trừ bản thân.

Trích 1 tổng hợp của người khác:
Mỗi khi BĐS sắp tăng giá lại có đề xuất của chính phủ, của bộ ngành về đánh thuế BĐS nhằm “trấn an dư luận” và để dân hạn chế mua bds: việc này đã có từ 20 năm trước , (các bác đọc các link này sẽ rõ:

2007 : bộ Tài chính đề nghị đánh thuế tài sản để bình ổn thị trường BĐS.
https://mof.gov.vn/webcenter/portal/btcvn/pages_r/l/tin-bo-tai-chinh?dDocName=BTC334416

2008 Bộ tài chính: đánh thuế cao để ngăn chặn tình trạng nhà bỏ hoang
https://mof.gov.vn/webcenter/portal/btcvn/pages_r/l/tin-bo-tai-chinh?dDocName=BTC333995

2008 Thủ Tướng cũng đã ban hành chỉ thị số 01/2008/CT-TTg: Đánh thuế lũy tiến với chủ sở hữu nhiều nhà đất:
Đánh thuế lũy tiến với chủ sở hữu nhiều nhà đất!!

2009 Chính phủ Quyết tâm đánh thuế để chặn sốt BĐS :

2011: thủ tướng đề nghị bộ xây dựng nghiên cứu đề suất :
Đánh thuế cao để hạn chế nạn đầu cơ bất động sản
https://vietstock.vn/2011/12/danh-thue-cao-de-han-che-nan-dau-co-bat-dong-san-763-210133.amp

2016: Bộ tài chính nghiên cứu đánh thuế tài sản, trong đó nhắm đến trường hợp người có căn nhà thứ hai trở đi. Theo kế hoạch, từ năm 2016 đến năm 2020 bộ sẽ xây dựng Luật Thuế đánh trên người sở hữu nhiều nhà ở nhằm mục đích ngăn ngừa đầu cơ nhằm giảm thiểu rủi ro trên thị trường bất động sản.

2017: Bộ Tài chính ủng hộ thành phố HCM đánh thuế BĐS ở mức cao để hạ giá BĐS:

2018: Đề xuất đánh thuế tài sản nhà đất từ 2 tỉ đồng

2019: lại tiếp tục “Nghiên cứu đánh thuế cao đối với người sử dụng nhiều nhà, đất”

2022 : Người có nhiều nhà, đất sẽ bị áp thuế cao

… thôi em mỏi tay quá, ko copy tiếp nữa.
Dự đến 2050 vẫn sẽ nghiên cứu tiếp.
Chỉ khi nào VN có chế độ tư bản dân chủ thì khi đó mới có chuyện đánh thuế bds ở mức cao như tư bản nhé. còn Đảng thì đánh thuế đất hằng năm , thuế giao dịch bds cũng chỉ ở mức thấp tượng trưng thôi

42 Likes

Lúc 120k ko ai hô,chúng lao vào mua xoq sập , giờ chiết khấu 70% kêu mua đi lại bảo lùa gà khó hiểu

7 Likes

xã hội muôn đời vậy mà bác

2 Likes

Chuẩn luôn.
Nhiều ae rất ích kỷ và có tính đố kỵ.

1 Likes

Khổ lắm giá cao thì đu vào chết xoq đổ thừa , giá thấp thì lại sợ sập . :rofl: lúc đu đỉnh chả ai nghĩ sập

5 Likes

3x thì sợ sập còn 1xx lại dám đu, lạ nhỉ. Lúc nta mua thì mình bán lúc nta bán thì mình mua.
Ông nào cắt đúng đáy chắc dày vò suốt đời

3 Likes

Ở việt nam … nói là làm nhưng mà nói 1 đằng làm 1 lẻo và có 1 sự thật ko ai chìa zái mình ra cho người khác zẫm :slight_smile:

5 Likes

Toàn tự sợ là chính.

2 Likes

3 Likes

Thế phải thu lại của người giàu, chia cho người nghèo bác ơi, hihi

2 Likes

bds nó keo theo bao ngành ăn theo.ko có bds thì kinh tế thụt lùi,xăng tăng thì chuyển từ đi eto xuống đi xe đạp,rau tăng chuyển từ ăn 1 mớ sang 1/3 mớ…đây là kích thích kte phát triển sao,có mak kích xuống âm tàng địa phủ.hạ giá xăng dầu,bỏ room tín dụng,bơm cho hạ tầng và bds thì kinh tế sống…cảm ơn bác bình

4 Likes

“Đất đai phải được điều tra, đánh giá, thống kê, kiểm kê, lượng hoá, hạch toán đầy đủ trong nền kinh tế; được quy hoạch sử dụng hiệu quả, hợp lý với tầm nhìn dài hạn”.

Chỉ là cách quản lý chặt chẽ hơn minh bạch hơn đất vẫn tăng dòng tiền vẫn chảy về chẳng qua nó không cho dòng nước chảy tứ tung, tiền vẫn trú ẩn vào đất nếu Anh, Pháp, Mỹ, Nhật, Hàn, Úc, Trung Quốc chưa tìm cách quản lý tuyệt đối đất đai thì tôi vẫn chưa tin chúng ta không có thể làm quá đáng hơn họ nên mọi người cứ yên tâm mua đất, còn đầu cơ hay đầu tư để nhà nước định nghĩa lại và cho thêm cách điều hành quản lý chúng ta sẽ tuân theo luật chơi, nói đi nói lại tôi ủng hộ hoàn toàn cách làm của nhà nước hạn chế đầu cơ bds nhưng tôi tin bằng cách này hay cách khác giá đất vẫn tăng bằng lần sau nhiều năm, càng siết nguồn cung ra càng chậm

4 Likes

Haha hãy đợi đấy bác ơi! Chỉ biết rằng 6 tháng cuối năm tiền rẻ ra nhiều, đầu tư công cũng phải ra nhiều, gói KTKT nữa nên CK phải lên, BĐS sẽ dẫn sóng! Ai tin thì tin không tin thì thôi! Háha

6 Likes

Bác Bình nói đúng đó như người ta phân tích rồi ở bên Mỹ chủ yếu người nghèo ở xa trung tâm thành phố dùng nhiều xăng hơn nên chính phủ Mỹ không đánh thuế giá xăng quá cao, em nói nó hơi động chạm một chút em xin lỗi giá xăng cao không ảnh hưởng người giàu mấy đâu anh, có chăng họ bớt đi lại một chút nhưng ảnh hưởng nhất vẫn là người nghèo yếu thế, cái này mình chỉ dám bàn luận đến đây thôi anh a, bộ máy nhà nước mình cồng kềnh chưa tinh gọn nên giá xăng như vậy để còn bù lỗ chi trả bao nhiêu thứ vận hành bộ máy, nào tiền vacxin mua covid cũng lấy từ đâu ra, tiền bảo hiểm y tế đủ các thứ tiền, thu nhiều khi không đủ chi nên cũng khó nói nhà nước mình giảm thấp được bác ạ nghĩ cũng khổ nhà nước mình trăm thứ bà rằm phải chi tiêu nghĩ cũng đau đầu phết đó bác ạ

1 Likes

Nước mình giàu mà, giá xăng hiện tại còn đắt hơn cả giá xăng của nước có nền kinh tế số 1 thế giới… Nhiều lúc khó lí giải thật sự

2 Likes

cứ mỗi khi có tin ra lại mở ra thêm một cơ hội cho những ai tỉnh táo

1 Likes

Ngày xưa chưa có Internet ít người hiểu bác ạ, có người chỉ hiểu lờ tờ mờ, bây giờ nhiều người hiểu rất rõ nhưng mà bất lực không biết hỏi ai cái sự vô lý này bác ạ

1 Likes

Nguồn thu nsnn từ xăng dầu là nhiều nhất đấy, sau đó đến bđs vs Ck. Nồi cơm to của nsnn.

1 Likes

Bài viết thực tế quá bác Bình ơi! thanks bác nhé…

1 Likes

Cho mình hỏi là chưa bơm đc đồng nào để hỗ trợ doanh nghiệp hậu covid mà sao giờ tin tức toàn là nhnn hút tiền về các bạn nhỉ… Doanh nghiệp chết thì ng lao động thất nghiệp và nn thất thoát nguồn thuế dn khổng lồ… Lúc đó thì xăng 10k/1l cũng làm gì có tiền mà đổ đối với ng ừoi lao động… Chắc về quê trồngg rau nuôi cá thôi các bác nhỉ

3 Likes