Thư giãn ngắn: Luộc Ếch Xanh Lơ 🐸

Thư giãn ngắn: Luộc Ếch Xanh Lơ :frog:

image

( Internet )

Thời mới lớn chưa đj lính, Thằng Đậu làm Tá Điền cho nhà Bá Chấy. Một bữa nhà có tiệc, Đậu được giao nhiệm vụ luộc ếch.

Bá Chấy đưa cho Thằng Đậu một sọt có một con Ếch béo ú siêu to khổng lồ và điểm kỳ lạ nhất ở con Ếch là màu da ko phải xanh lá cây như thông thường mờ lại là màu Xanh Lơ :flushed:

Bá Chấy tỏ vẻ tự hào hỏi mọi người:

• Đố mọi người đây là Êch gì nè ?

Mọi người xúm lại xem, tấm tắc khen nhưng ko ai đưa ra được câu trả lời khiến Bá Chấy hài lòng.

Bá Chấy vuốt chòm râu dê, vênh mặt lên nói:

• Đây là ẾCH XANH LƠ CHÚA đấy! :sunglasses:

• Cực kỳ quý hiếm và bổ dưỡng! :partying_face:

• Hễ mờ ai ăn được nó thì sẽ x3 x5 tài khoản … ý lộn x3 x5 một đêm … cực Đỉnh nè!:smirk:

Thằng Đậu mon men hỏi:

• Dạ Anh Chấy cho hỏi sao da nó lại màu Xanh Lơ ạ? :confused:

Bá Chấy cười đáp:

• Thì Ếch chúa nó phải khác Ếch bình thường chớ!

Rồi nghiêm giọng dặn Thằng Đậu:

• Ếch Xanh Lơ chúa này ko đc xào lăn như bình thường, mà phải luộc nguyên con ko cắt tiết thì mới thập toàn đại bổ được …

• Chú làm sao thì làm, tuyệt đối ko đc làm nó hoảng sợ mờ thịt bị nhão mất độ bổ dưỡng đấy.

• Dạ … dạ … Anh Bá Chấy cứ tjn ở em ạ - Thằng Đậu nhanh nhảu đáp.

Nói đoạn Thằng Đậu bắt một nồi nước sôi to để ở ngay giữa sân. Rồi hắn hăm hở nắm giò con Ếch Xanh Lơ béo ú nù lôi khỏi chậu.

Con Ếch Xanh Lơ bị nắm giò hoảng sợ kêu nhặn xị lên. Bá Chấy lại quát:

• Tau đã bẩu mài ko đc làm nó hoảng sợ rùi mà?! :angry:

• Có làm đc ko ? Hay để người khác làm đj mờ cuốc ruộng? :frowning:

Đang hừng hực khí thế, bị mắng Thằng Đậu co vai lại nói:

• Dạ Em xjn lỗi Anh Bá Chấy. Em sẽ không làm Nó kêu nữa ạ! :weary:

Rồi Thằng Đậu nhẹ nhàng nhấc con Ếch Xanh Lơ khỏi chậu. Lần này Con Ếch không kêu la gì cả. Nhấc ra xong Hắn nhanh tay …ném dứt khoát con Ếch thẳng vào nồi nước sôi với suy nghĩ để con Ếch ko kịp vùng vẫy 🥸

Thế nhưng Ếch Xanh Lơ nào phải Ếch bình thường … Nó giãy nãy lên thoát ra ngoài làm bắn nước sôi vào mọi người xung :persevere:

" Bốp"! :confounded:

Bá Chấy Tát cho Thằng Đậu một bợp tai, quát:

• Làm ăn sống nhăn thế hả??

• Làm gì cũng phải khéo khéo, làm mọi người xung quanh bị ảnh hưởng rồi kìa!

• Chú có tjn anh đuổi việc chú không? Hả?! :face_with_symbols_over_mouth:

Thằng Đậu khó khăn lắm mới có được chân luộc Ếch nhàn hạ nên lập tức co rúm người năn nỉ:

• Dạ anh ơi em biết lỗi rùi!! :pleading_face:

• Em sẽ dùng cách khác ạ! Bảo đảm vẫn luộc được con ếch này mà không làm ai bị ảnh huởng ạ!:sweat_smile:

Bá Chấy cau mày nói:

• Chú làm gì thì cũng phải động não. Có con Ếch mờ luộc ko xong thì đừng trách Anh không cho cơ hội …

Thằng Đậu hít 1 hơi sâu, trấn tĩnh tinh thần, hắn ngồi lại nhìn con Ếch Xanh Lơ béo và suy nghĩ… :face_with_monocle:

Cuối cùng Thằng Đậu đứng dậy, đổ nồi nước sôi đi, lấy 1 lu nước mát, cho thêm vào đó 1 cây sen rửa sạch.

Rồi Đậu ta nhẹ nhàng đỡ bụmg con Ếch Xanh Lơ cho vào Lu nói:

• Ếch Xanh Lơ ơi, anh xin lỗi em, anh không dám hại em nữa đâu … em đừng quậy nữa anh mất việc…:sob:

• Anh sắm nhà mới cho em nè, Tiện nghi đầy đủ em yên tâm nhé… :star_struck:

Rồi anh ta cởi trói cho con ếch xanh lơ, nhẹ nhàng đặt nó vào lu nước. Con ếch xanh lơ lặn xuống đáy lu lim dim mắt tỏ vẻ đắc thắng.:frog:

• Mua Trứng lởm là mua tương lai :notes::notes::notes::notes::musical_note:

• Tầm nhìn là phải năm mười hai mươi ( năm ) …:musical_note::notes::musical_note::notes:

• Đếm Ếch trong hang, đếm cua trong lỗ :notes::musical_note::notes::notes::musical_note:

• Trở thành Tỷ Phú là điều tất nhiên …:notes::musical_note::notes::notes::musical_note:

Đậu vừa hát bài đồng dao nó nghe suốt ở trên đài phát thanh làng Trứng đến mức thuộc lòng, vừa nhẹ nhàng chất củi xung quanh thành Lu … rồi châm lửa đốt.

Nước trong lu ban đầu lạnh ngắt giờ bắt đầu ấm dần lên. Con Ếch Xanh Lơ đang say men chiến thắng, lại được nghe hát Ru đồng giao liền buông lỏng đầu óc tay chân … gặp nước ấm … trở nên buồn ngủ :sleeping:

Nó nhắm hẳn mắt lại rồi chìm vào giấc ngủ dịu êm mà chắc cả đời nó chưa bao giờ được trải qua…:sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping:

Mọi người quan khách tề tụ bên bàn ăn. Thằng Đậu chỉ vào cái đĩa to trước giữa bàn nói dõng dạc:

• Dạ Em xjn mời các Bác món Thịt Ếch Xanh Lơ luộc ạ!

Mặc dù có chút xây xát da do quá trình chế biến ban đầu chưa quen tay, chưa chuyên nghiệp … nhưng các bác sẽ rất hài lòng vì độ ngon ngọt của nó ! :partying_face:

• Dzooooo …:beers:

Quan khách vui vẻ cụng li và tấm tắc khen món Ếch Xanh Lơ tươi ngọt

Bá Chấy quay qua Thằng Đậu bảo:

• Chú Mài còn trẻ tuổi nhưng đã có tố chất, tư duy … Ráng mờ làm cho tốt, Anh sẽ cho chú xèn để theo Ông Giáo học để nên người …🥸

Thằng Đậu khúm núm cám ơn. Nó mong chờ cơ hội trở thành học trò Ông Giáo đã từ rất lâu rùi :partying_face:

Câu chuyện giải trí tào lao đến đây là hết rùi.

P/s: Nghe bẩu Ếch Xanh Lơ kỳ này ít và khôn quá nên Bá Chấy mang cả Cá Mập, Hổ Báo Cáo Chồn bất kể To hay Nhỏ ra cho Thằng Đậu luộc tuốt …

Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí nhảm nhí xả stress , mọi sự trùng hợp nếu có đều là ngẫu nhiên ko cố ý hay mong muốn của tác giả Làng Trứng Truyền Kỳ )

8 Likes

Chỉ báo vùng đáy. Kkkk.

2 Likes

À ko bạn, tui chỉ viết chuyện hài … :sweat_smile:
Trình còi có dám dự đoán gì đâu ạ :persevere:
và viết lâu rùi, nhiều nhiều rồi , rảnh thì vào " Làng trứng xem giải trí nhé " :blush:

3 Likes

bàbaif của bác sâu xa qúa. Ối anh nghe mà giật mình thon thót

2 Likes

Cuộc sống vốn quá áp lực rùi, thui thì ta đừng suy nghĩ nhìu, cứ vui vẻ giải trí tào lao xả stress thui bạn ạ :relaxed:

3 Likes

:four_leaf_clover::four_leaf_clover::four_leaf_clover::bouquet::bouquet::bouquet:

1 Likes