Trung Dung Chi Đạo - Đau khổ và Hạnh phúc

Không có cao thủ đi bắt đáy lượng tiền lớn đâu em, nếu bắt thì bắt rất nhỏ, có kẹp thì họ cũng mất dưới mức kỷ luật của họ. Vấn đề tay to, cá mập kẹt đã thoát được hết chưa để chuyển sang giai đoạn mới? Mấy giai đoạn nữa mới đến mùa sóng tăng.

10 Likes

Đây là mùa đầu tiên em trải nghiệm downtrends, có lẽ em cũng thử vào 1 chút để lấy cảm giác.

3 Likes

Do la ly do, du 6 thang nay chu ko he mua mot co phieu nao, chu van muon chia se nhung nhan xet cua minh tren dien dan. Ai muon nghe thi tham khao, ai ko dong y cung chang sao. Chu ko phai nhung ai bien mat tham lang va xoa luon nhung gi da ho hao truoc day.

25 Likes

Đối với mình hiện tại chưa phải “downtrend” đâu. Vì hiện tại giống như đang xả hơi quả bong bóng đang sắp nổ hơn, khi nào biên độ xuống ±3% hoặc ±1% thì khi đó với mình mới là downtrend :slight_smile:

10 Likes

Nhiều nhà đầu tư mới, hay một số lớp nhà đầu tư sinh ra trong uptrend được huấn luyện trung bình giá cho chiến lược ngắn hạn và gồng lỗ. Rất dễ mắc sai lầm và khó từ bỏ ngay được chú ạ.

14 Likes

Đúng rồi anh ạ, như bọn em mới vào tt luôn có tư tưởng tbg. Đợt này tbg lại càng xa bờ

4 Likes

Thuật ngữ hơi khó phân biệt thôi. Chỉ cần phân biệt khủng hoảng với thị trường bình thường, tăng trưởng. Giờ đang là bình thường, chưa phải khủng hoảng suy thoái. Khi sử dụng có mốc tham chiếu nữa chắc dễ hình dung hơn bác à. Nhiều khi anh em chú cháu nói chuyện và sử dụng thuật ngữ với một mặc định ai cũng hiểu nó ở trong hoàn cảnh nào…

12 Likes

Đồng ý với bác, trong “thị trường con Gấu” càng tbg thì càng dễ chết. Nhà đầu tư đã quá quen với việc mua theo việc phím hàng, 3 chữ cái, mua theo uy tín của người “cho” v…v thì việc họ quen với việc cứ xuống là múc, giá cp đang hấp dẫn, thị trường đang quá rẻ v…v là việc đã được “lập trình” sẵn khi họ trải qua 2 năm 2020-2021 quá đỗi tuyệt vời.

Giờ chỉ mong các bác cùng đồng hành với f0 để trải qua giai đoạn này thôi, thấy cũng buồn cho họ. Nếu được bác @Bach_nam lập lại topic mới đi bác, nhiều người trông lắm :slight_smile:

21 Likes

Nam thỉnh thoảng vào chém gió cùng anh em cho vui nhà vui cửa. Lập topic chẳng biết để làm gì với lại cũng không còn rảnh hoàn toàn như mùa covid nữa.

12 Likes

Về cổ phiếu rẻ, do nhà đầu tư mới chưa trải qua nên họ hay so với thời điểm họ biết. Bị đánh lừa cảm giác. Đánh ngắn thì phải chọn điểm kỹ thuật trong thị trường giảm rồi nhưng bất lợi tính T+, hầu như không ai tính chính xác được. Nhà đầu tư kinh nghiệm sẽ có cắt.

Những lúc thị trường tạo đáy như các sóng chỉnh, khủng hoảng trước, thị trường trầm lắng, bán chẳng ai mua, cũng chẳng ai thèm bán mới tạo đáy được, cổ dao động biên nhỏ,… nhiều tổ chức, doanh nghiệp cắm cổ phiếu này để thâu tóm doanh nghiệp khác,…

Giờ nhà đầu tư nhiều, có thể tạo đáy khác chút nhưng không thể khác nhiều được.

13 Likes

Dung vay con a. Co qua nhieu speculative stock duoc bom thoi tu thang 7/2021 toi thang 1/2022 (phan lon la midcap/ smallcap va penny) dua tren kinh te phuc hoi sau dich, cung nhu chinh sach ho tro cua chinh phu va dau tu cong. Tat ca nhung stock do se ve noi xuat phat. Con co the xem xet KQKD cua cac cty do co lam gi de co the tang ban lan ko? Dieu dang noi day, la cac F0 da bi me hoac boi cac cao thu tren dien dan hay cac ban moi gioi chung khoan, nen moi bi lun sau nhu vay. Ngay ca chu cung ko ngo noi cac doi lai vietnam thien tai co the danh cu hoi tu sau tet toi cuoi thang 3 len toi nhung diem cao nhu vay, mac du tinh hinh kinh te vy mo the gioi da chuyen rat xau khi chien tranh bat dau. VN30 nhip dieu chinh nay van binh thuong so voi nhung chi so khac, va chu e rang tinh hinh se xau di nhieu hon nua khi vietnam cung bi anh huong lam phat va ty gia, song song voi lai suat se dieu chinh len va so luong co phieu phat hanh them cua nganh tai chinh de nang von se vo cung lon. Voi nhung ap luc do chu ko nghi co phieu midcap, small cap se phuc hoi nhu hoi thang 2, 3 nhu moi nguoi mong doi.

12 Likes

Mong rằng sau đợt này nhà đầu tư sẽ thay đổi chiến lược hoặc chí ít có cho mình một phương pháp riêng biệt chứ không còn đi theo lối mòn “3 chữ cái” nữa bác Nam ạ :slight_smile:

Vâng bác, với các rủi ro từ vi mô tới vĩ mô thế này em sợ 11xx chưa phải là đáy đâu :smiley:

14 Likes

Dạ chú, ai con cũng nói thẳng với họ cả rồi. Giờ đợi VNI về 1500 hoặc các cổ phiếu mình mua trở lại với giá ban đầu hoặc ATH thì chắc còn lâu lắm, tính bằng năm chứ không phải chờ một vài tháng là được.

Cái con có thể giúp mấy bạn đó là an ủi và hỗ trợ về mặt tâm lý, chứ còn đưa về hẳn trên bờ hoặc có lãi trở lại thì…con chịu :slight_smile:

10 Likes

Đúng vậy chú ạ. Nhiều cổ con định giá hộ được nới tay cũng bị vượt 20-50%. Quá khứ thì có nhiều mã tăng bất chấp, cuối cùng làm cho người nắnm giữ 10-15 năm chưa về bờ nổi. Có một số doanh nghiệp thì bị hủy niêm yết, coi như mất trắng. Giờ tờ giấy chứng nhận cổ phần có lẽ là kỉ niệm đau thương còn giữ lại.

11 Likes

Để lập nhóm tin nhắn bao gồm những người quen trong topic rồi xử lý danh mục nha, hôm trước “quên” add vào nhóm phái sinh :joy: Để add @Heovang nữa!
image

16 Likes

hình ảnh

6 Likes

Đang lùa “gà” nhé, nên…

6 Likes

hình ảnh

6 Likes

Nè, tay nè. Nắm, kéo, lôi, tag đi đâu thì nắm đi. Mệt lắm dồi!!

4 Likes

Để kéo phụ nha :blush:
hình ảnh

4 Likes