Vĩ mô- tiền tệ năm 2023

haha. vừa trả lời ở trên đó anh. Em nghĩ cũng k cần 6 tháng đâu 3 tháng là oke rồi. Bắt đầu tính sau tháng 2 nhé :joy: :joy:

Lên bài ttf luôn em, mình đẳng cấp thì phải có cái để ae vào vái lạy

Bác ơi ơi, đô thừa nên chợ đen họ thu giá thấp hơn NH đó do tểt hải ngoại gởi đô về nhiều, do trước đây dân mình sợ rủi ro kinh tế gẫy đổ kiểu crisis của Thái 1997 và do đầu cơ nên lúc đô lên mạnh thi nhau mua vào , giờ đô qua đỉnh và đang down nên bán ra.

Còn việc thanh toán trả usd thì khả năng rất cao các DN đều có phõng fệ bằng HĐ mua bán đô hay họ mua đô để đó để dành trả nợ.

Các anh lớn nợ TP giờ bán được gì thì các anh bán để trả nợ nhưng mà tiền NN cân hết , những tàn quân còn sót lại để các anh bán trả nợ trên sàn chắc cũng chẳng con bao nhiêu vì bán được gì các anh đã cố bán gần sạch rồi.

Còn lại thì short …short lúc trước hoạt động rất mạnh nhưng giờ thị trường cân vằng, tiền chờ mua nhiều nên short lại khó sống ! Hihi

1 Likes

Tân CT UBCK là chính thanh tra UBCK trước giờ nên các anh lái thừa biết chính phủ muốn gì rồi! Các cá mập VN sẽ không dám manh động đầu cơ giá lên & giá xuống quá đà đâu vì sợ thanh tra và vào Juve uống trà

Năm nay cơ bản ngon mới có khả năng up mạnh, khi nào thị trường nóng sốt thì các anh lái xe, lái tàu lại ra tay nhưng có chừng mực thôi. Cá mập VN khôn lỏi nên thừa biết cái thời đánh đấm ảo đã qua!

Các cụ toàn cãi nhau vì không cùng hệ quy chiếu, ông đầu cơ cãi nhau với ông đầu tư giá trị

1 Likes

Theo quan điểm cá nhân của tôi thì thị trường vận hành bởi nhà nước - cơ quan giữ chợ, đảm bảo thị trường vận hành trong khung pháp lý quy định, còn lại là các định chế tài chính, tay chơi lớn và các nhỏ lẻ như chúng ta. Thị trường lên hay xuống phụ thuộc nhiều vào chu kỳ tiền đắt hay rẻ là chính chứ cũng chẳng ai điều khiển được thị trường đâu. Nên lái lợn lái bò hay chim lợn bìm bịp nên bỏ qua hết đi

2 Likes

Tôi dự là nửa năm nữa cũng phải bơm tiền ra, chấp nhận lạm phát tăng lên, lãi suất có giảm chút về 8, đô thì cũng phải hút về lại

FDI vào VN nhiều nên tỉ giá sẽ ổn định, NN bơm tiền ra cũng là lẽ phải thôi, công nhân đang chết đói, doanh nghiệp kiệt quệ vì 2 năm covid, bây giờ thì vì lãi suất quá cao

1 Likes

Ok bác!
Cùng tranh luận , có nhiều ý kiến trái chiều vui mà có gì đâu bác ơi

1 Likes

Bàn về vĩ mô thì đầu tư, đầu cơ đâu thay đổi đâu bác!

Thị trường nhiều ý kiến khác nhau mới hay mà bác! Hihi

1 Likes

Vâng đúng rồi. Em tuổi em tuổi cháu của mọi người thôi lập topic mọi người bàn luận càng xôm thì càng trau dồi được nhiều cứng nghề hơn thui :grin:. Cảm ơn cả nhà hôm nay nhé hôm nào có topic hay hay lại mời cả nhà thảo luận :purple_heart:

2 Likes

Pic này khá hợp lý

1 Likes

Vấn đề dự đoán vĩ mô khá là khó nhưng bắt buộc phải cố học. Đến Fed hay các nhà điều hành đôi khi còn dự báo sai dẫn đến khủng hoảng kinh tế nữa là chúng ta, cá nhân em đầu cơ theo xu hướng, mai hay tháng tới thị trường có tăng hay giảm cũng không quan trọng. Chỉ quan tâm tới khi nào thị trường đáp ứng đủ các điều kiện của hệ thống giao dịch của mình thì vào đặt cược

2 Likes

tin bảng điện, chart, dòng tiền, xu hướng thôi.

fed cũng chỉ là công cụ của chủ nghĩa tư bản.

1 Likes

Bao giờ pic im ắng là lúc chủ top đã lấp đầy room VIP. Sau đó sẽ là các bài bóc phốt của những ae bị lùa vào các băng ổ nhóm đó. :))). Mấy sếp này thì lúc đầu nghe cao siêu, kiểu tầm vũ trụ lắm. Hihi

Thiên thời, địa lợi, nhân hòa. Trong đó vĩ mô nó như là thiên thời. Điều kiện giao dịch của bác thì em không biết nhưng mà em nghĩ được rằng nếu bác thấy được bối cảnh thì nó sẽ quyết định là trong năm đó cổ phiếu bác đầu cơ có bao nhiêu lần bác tham gia được và khoảng thời gian nào là phù hợp

Nếu được vậy thì tốt quá. Cảm ơn nha :crazy_face: :crazy_face:

Thế theo chủ top vậy diễn biến vĩ mô 2023 ở VN sẽ ra sao? Tất nhiên trong đk chân không tức k có biến số k dự đoán đc từ thế giới.
Nếu giả sử NHNN hút về 150-160k tỷ sẽ ảnh hưởng ra sao đến TT tiền tệ và TT vốn ạ? Con số này chiếm bao nhiêu tổng dư nợ tăng thêm của hệ thống ngân hàng 2023, có ảnh hưởng nhiều đến các DN không ạ?
Cám ơn chủ top?

Thực ra trong bài viết + video em cũng đã mô phỏng phần nào về bức tranh tiền tệ + thanh khoản năm 2023 rồi. Nếu để viết lên đây 1-2 dòng thì sẽ không bao quát hết được tất nhiên những thứ em dự phóng và liệt kê đều dựa trên số liệu và mô phỏng bức tranh “Ý CHÍ” của NHNN (SBV) . Video trên kết hợp với video sau đây em nghĩ anh sẽ có câu trả lời nằm ở cuối video phần bối cảnh vĩ mô đầu năm 2023