Xin hỏi thủng 1200 VNINDEX sẽ đi về đâu, nên chơi hàng gì bây giờ các bác?

Mời các bác xem tranh và cho lời khuyên chơi hàng gì bây giờ, em thì chỉ dùng 10% tk chơi hàng penny thôi, 90% tk chưa biết mua gì cả

DJ nát quá các bác ạ

Bác mà còn phải hỏi á

Hỏi chứ bác, biển học mênh mong lắm bác ạ
Có câu chuyện này em mới suy tư và nghiền ngẫm sắp ra sắp thông, mong các bác góp ý giúp ạ.
Là thế này, khi chúng ta chưa có gì, chỉ có sức lao động và được trả lương hằng tháng thì thu nhập từ lương là 1 khoản chiếm tỷ lệ rất cao, nhưng sau 5 năm 10 năm 15 năm đi làm và tích góp, ta sẽ có 1 lượng tài sản là tiền lớn hơn nhiều lần so với thu nhập từ lương hằng tháng của ta. Nếu giữ tiền và gửi tiền tiết kiệm ta có được chính phủ cam kết là đồng tiền của ta sẽ không bị mất giá không? Số tiền lãi ta thu được từ tài sản tiền kia có khi lúc này còn lớn hơn cả lương hàng tháng của ta. Để kiếm nhiều lãi hơn thì ta sẽ phải chuyển đổi tiền thành các tài sản khác như Đất ,Vàng ,Cổ phiếu…
Nhưng thực tế thì sao, mình thấy phải vào đúng sóng đúng nhịp cả thì mới có ăn có hiệu quả và không phải chờ đợi lâu để thấy lời thấy lãi. Những lời lãi này ở đâu mà có. Chính là tiền và cách thức vận hành nền kinh tế của chính phủ
Đất là tài sản được sử dụng để thế chấp cho các khoản vay nên theo dài hạn chúng đều tăng giá do việc xù nợ và lạm phát
Vậy các bác đã thử định nghĩa tiền là gì chưa?
Em cho rằng tiền chính là nợ, mình có tiền nghĩa là người ta sẽ nợ mình, chẳng hạn người ta nợ mình căn nhà, người ta nợ mình miếng đất, chiếc xe, tô bún, lon gạo… nếu cầm tiền và không làm gì thì tiền sẽ bốc hơi dần dần do việc xù nợ là cần thiết vì chẳng ai muốn trả nợ cả, đời đểu vậy đó các bác ạ
Em nghĩ đến 2 việc nếu có tiền và nhiều tiền
Thì sẽ,
Dùng ngay cho việc nuôi con người và trồng cây tiền
Các bác thấy hợp lý k ạ?
Nhân VNI sắp sụp đổ và tạo cơ hội lớn ta nên có những toan tính dài hơi hơn ạ
Em xin giới thiệu từng làm bank 10 năm qua 7 ngân hàng
Nay bán tạp hoá và làm trader
Các bác có cao kiến gì xin vời góp ý cho em trong lộ trình nuôi con người và trồng cây tiền với ạ
Trân Trọng - Cảm Ơn
cuối tuần vui vẻ ạ

1 Likes

Bạn chơi peny làm.gì cho khổ.
Peny đang cố ra nốt hàng để lái nó đi trú ẩn hàng có lợi nhuận.

2 Likes

Thế em nào được bác, :star_struck:

1 Likes

Khi nào tt hoảng loạn mới có cơ hội.
Bà con hăng say bắt đáy quanh 1200 đang sợ hãi nhìn DJ. Khả năng sắp có hoảng loạn

1 Likes

Tuần sau rồi bác, nhắm được em nào chưa bác, mình còn 90 % tk đây

1 Likes

E vote hd6 :d

Ae sẽ thấy VNI ở ga 1000-1100 sớm thôi, nhìn đao giôn làm ví dụ.
Lãi suất toàn cầu tăng ntnay thì đánh chứng thua gtk, Tây nó khôn lắm.
Ngoài ra leo tháng chiến sự Nga- Ukriane mới là thách thức lớn nhất, rủi rõ nhất với ttck toàn cầu

Có ai bắt mà hăng say, vol bé tẹo. Dân tình nhìn Fed, đao giôn mà sợ chết khiêp, chỉ số ít ham thôi. Đứng ngoài chờ ga 1000-1100 rồi xem ntn hãy vào nhặt dép.
Hoặc đem gtk cũng tốt hơn lao vào chứng lúc này

Số liệu hôm qua nđt cá nhân múc ròng hơn 600 tỏi. Tổ chức! Tự doanh, tây lông bán ròng.
Số liệu không nói dối. Chờ về đáy cũ lại bán hoảng

3 Likes

Dj tính đến hiện giờ ck 19% từ đỉnh. Vnindex ck bố nó 22% rồi trong khi cung tiền ko bị thắt bằng. Nasdaq ck 33% còn hnx ck 48% rồi. Cứ mỗi lần phét tăng ls dj mất 10% bình thường, khi nó vào quá bán r nó sẽ hồi. Muốn sập phải có 1 sự kiện black swan như covid hoặc subprime bubble như 2008. Nhìn lại 1995-2000, 2004-2008, 2016-2018 fed tăng ls và ck đều tăng. Như t nói ở trênm chỉ khi có 1 sự kiện black swan thì tt ms sập, ko thì giá đã phản ánh vào kỳ vọng rồi.

Lạm phát, suy thoái kinh tế đấy :sweat_smile:

600 tỷ cả thị trường mà hăng say bắt đáy??? Khi nào về lại 6000 tỷ mới gọi là hăng say bắt đáy!
Xác định hăng say khi VNi khoảng 1000!

Suy thoái toàn cầu là quá hiện hữu vì ls tăng tràn lan khắp nơi! Khi đó ko cần đại dịch, Đao Giôn sẽ tự bay 30-40% là bt, hơn cả đại dịch!?
(Đại dịch thì sập mạnh, nhanh, còn suy thoái thì lao xuống dần đều)

Xin thưa đây là số liệu mua ròng và trên klgd thấp hiện tại thì không nhỏ. Còn tổng hợp thì cả tháng 9 chỉ có khối nđt cá nhân múc ròng gần 3k nhé còn 3 khối tổ chức, tự doanh tây lông xả ròng.
Uh? Giá rẻ vậy sao nó ko múc, ngu hơn nđt cá nhân

4 Likes

Lạm phát khiến vàng tăng chỉ còn trong trí nhớ thôi, thực tế khác quá các bác

Nope. Lạm phát đình đốn là việc mà ai cũng biết. GDP mỹ âm 2 quý liên tiếp và sẽ còn âm tiếp. Black swan là phải có cái gì đó collapse ví dụ tăng ls cao quá bds Mỹ sập chẳng hạn. Còn mấy tin lạm phát ai cũng biết rồi.

Khủng hoảng là khi ai cũng kêu ngon thì nó sập. Alan greenspan 2006-2007 cũng kêu trái phiếu bds rất an toàn và rồi nó sập. Còn già trẻ ai cũng kêu xấu thì cả thị trường họ biết hết rồi.