An Vui Hạnh Phúc - Hành Trình của Hiểu Biết và Yêu Thương | SS2

SB cô Bear và chị Karol ơi :kissing_heart:

183 Likes

Tới ngay nha.

:rofl: :four_leaf_clover:

201 Likes

hehe, có vẻ như Bear tag thiếu người nhaaa.
video này Bear gửi nên e mới xem, có điều e k thấy có giá trị giải trí là sao ta?? :sweat_smile: :sweat_smile:
lời thoại dành cho trẻ nhỏ cũng k hợp, ng lớn càng không, tạo hình, nội dung… đây là thể loại phim hoạt hình chị xem để giải trí ấy ạ? thú vị nhaaa :face_with_peeking_eye: :face_with_peeking_eye: :sweat_smile: :sweat_smile:

7 Likes

Oa, e thích bài này với ca sĩ này lắm :))))

6 Likes

Với suy nghĩ của người lớn đa phần sẽ như bạn @Bernice. Mình thì lại có hướng nghĩ khác.

Gấu thường bảo trong nhóm mình là “Nên mở lòng đón nhận xu hướng mới trong mọi lĩnh vực đời sống để cái hiểu biết được rộng và sâu hơn. Trong đó, việc tiếp nhận những sản phẩm văn hóa giải trí dành cho các đối tượng khác nhau cũng là một cách thực tập hay. Cũng là cách để mình rèn luyện khả năng lắng nghe và có sự đa dạng về ngôn từ trong giao tiếp.”

Nghĩ đơn giản là, khi mình trò chuyện với thế hệ ông bà cha mẹ, nhờ có sự tiếp xúc với những thông tin được quan tâm trong thời đại của họ, mình sẽ có thể trò chuyện thoải mái hơn, lâu hơn với ông bà cha mẹ. Hoặc khi giao lưu với các bạn trẻ sau này, nếu hiểu biết của mình chạm được đến những điều mà các bạn quan tâm, mình sẽ dễ hòa nhập và tương tác với các bạn hơn. Nói chung là, mở lòng đón nhận trước, khoan vội dùng hiểu biết và kinh nghiệm sống của mình để nhận xét. Điều đó có thể không hợp với mình nhưng khi mình hiểu được thì sẽ cảm thông được. Từ đó mà mình tìm được cách giúp được cho người khác qua cái mà họ quan tâm bằng cách giao tiếp phù hợp với môi trường mà họ sống.

Trước đây khi còn ở Hàn, có một dịp mình được tham gia vào đội từ thiện xã hội. Mình từng tiếp xúc trực tiếp với nhiều nhóm người vô gia cư. Mình nhận ra, đạo lý của những trí thức như mình và đạo lý của người vô gia cư là khác nhau. Không thể dùng ngôn từ và cách hiểu của mình để áp đặt lên họ và mong muốn họ nghe theo mình được. Và mình bắt đầu học được cách tiếp nhận những điều mình cảm thấy lạ lẫm, nằm ngoài giới hạn hiểu biết và kinh nghiệm sống của mình, cả những cái mình không chấp nhận được bởi định kiến cá nhân (như không dùng kính ngữ, viết sai chính tả, xưng hô không phù hợp, ngôn từ thiếu lịch sự,…) Bỏ qua những điều đó để thu nhận hết, lắng nghe và hiểu được điều mà người khác thật sự muốn nói. Như bài học về sự Lắng Nghe Sâu Sắc của Sư Ông mà Gấu đã nhắc ở trang đầu tiên vậy.

Vài suy ngẫm chia sẻ cùng bạn @Bernice nha.

191 Likes

cảm ơn bác, e xin lắng nghe nha.

9 Likes

Tâm đắc ạ!:blush:

9 Likes

Đồng ý!
Lại kể câu chuyện thực tế về 1 ông cụ chắc cỡ tuổi lục tuần mà mình biết, đầu tóc bạc phơ, nhưng lối sống rất thanh niên. Hàng ngày buổi sáng sớm, hàng xóm vẫn thường thấy cụ đi chợ, tai đeo headphone ko dây và cưỡi trên chiếc xe thăng bằng (đồ chơi của giới teen). Chiều chiều lại thấy cụ tướt tát mồ hôi trên sân bóng chuyền toàn tuyển thủ hàng xóm về hưu. Mình đã từng thấy cụ ôm cây đàn đi gam như dân chuyên nghiệp mỗi khi đến dịp làng xã. Và cũng mới gần đây nghe cụ phân tích về bản chất chiến sự Rus-Ukr…
Mình đã từng hỏi sao cái gì cụ cũng biết vậy? Thì cụ trả lời đơn giản: “Tao tao học những cái mà người khác chia sẻ và tao chia sẻ những cái mà tao học được. Chỉ vậy thôi…”
Ối giời ơi… hâm mộ, hâm mộ… :smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts:

17 Likes

Anh viết hay quá ạ. Em thấy bóng dáng của Gấu đâu đây :smiling_face:

181 Likes

Hôm nay thị trường xanh mướt như ảnh của Gấu. Lại được đọc thêm bài viết hay của @Dinh_Nhan thì còn gì bằng. Hạnh phúc được cảm nhận theo những cách khác nhau.

Nước giữ hoa tươi
Hoa nở cho người
Hoa thở tôi thở
Hoa cười tôi cười

Bài kệ số 29 - Từng Bước Nở Hoa Sen

181 Likes

Mình cũng thường gặp những trường hợp như vậy. Đôi khi cảm thấy tâm trí mình quá nhanh, quá đáng sợ khi bắt gặp điều gì không phù hợp với hiểu biết trước đó thì mình “quy chụp” ngay. Đôi khi, những suy nghĩ đó dẫn đến việc xem thường người khác. Những điều như vậy nên chiêm nghiệm lại.

181 Likes

Rhia chào chú @Dinh_Nhan ạ. Con được biết ngoài đời, chú là một chuyên gia tâm lý qua các trao đổi với cô Bear. Chú có thể chia sẻ thêm một chút về cách chiêm nghiệm đơn giản được không? Hoặc xin phép chú gợi ý các tựa sách để Rhia và các bạn tham khảo ạ.

183 Likes

Ô, chào con. Hôm trước mới gặp mặt Gấu và Karol thôi, lần sau mong con tham gia nha.

Cảm ơn @Rhiana , gọi là chuyên gia cho sang vậy chứ chú học được rất nhiều điều mới lạ từ cô Gấu. Vì trên mạng nên chú chỉ chia sẻ trong phạm vi hiểu biết của mình thôi. Về câu hỏi, để chiêm nghiệm đúng thì nên nhấn mạnh việc trả lời các câu hỏi, như:

1. Tại sao điều đó xảy ra, hoặc tại sao điều đó không xảy ra?

2. Cái gì tốt, tại sao? Cái gì xấu, tại sao? Cái gì không tốt cũng không xấu, tại sao?

3. Nghĩ về các giải pháp thay thế, điều gì khác có thể xảy ra?

4. Tìm kiếm các cách nhìn vấn đề từ nhiều phía.

5. Các tiêu chuẩn chất lượng nào được lựa chọn để đánh giá vấn đề?

6. Nhìn vấn đề theo cách ngược lại để xem có thử thách nào khác không?

7. Tự hỏi ai có thể có lợi và ai có thể bất lợi (trong thực tế và theo giả thuyết).

Có một danh sách câu hỏi sẵn có trong quá trình chiêm nghiệm sẽ giúp hạn chế được sự lan man trong ý nghĩ và tìm ra được những bài học ẩn giấu qua vấn đề ấy. Đơn giản vậy thôi.

Hơn nữa, trong thư viện sách của Gấu, chú thấy có rất nhiều tựa sách hay. Một số tựa đề nên tham khảo như:

• Thinking, Fast and Slow (Daniel Kahneman)

• The Art of Thinking Clearly (Rolf Dobelli)

• The 5 Elements of Effective Thinking (Edward B. Burger)

• Being Logical: A Guide to Good Thinking (Dennis Q. McInerny)

• How to Think about Weird Things: Critical Thinking for a New Age (Theodore Schick Jr.)

• Black Box Thinking: Why Some People Never Learn from Their Mistakes - But Some Do (Matthew Syed)

Và rất nhiều cuốn sách hay khác. Mà thật sự, số lượng sách mà Gấu đã đọc nhiều hơn chú nghĩ. Một con người trí tuệ và thú vị. Rhia rất may mắn khi được tiếp xúc với Gấu mỗi ngày đó. Hãy trân trọng.

196 Likes

Vâng ạ. Lần trước Rhia có việc phải lên trường nên rất tiếc khi chưa gặp được nhóm mình ạ. Con sẽ dành thời gian xem các tựa sách chú gợi ý. Cảm ơn chú @Dinh_Nhan thật nhiều!

:smiling_face: :smiling_face:

185 Likes

Rhia mà cũng thích đọc sách sao? Từ bao giờ vậy? :thinking: :cowboy_hat_face:

176 Likes

:flushed: :flushed:

Từ khi cô Bear sang đây đều yêu cầu Rhia phải đọc mỗi ngày một quyển sách đó ạ. Giờ thì ghiền đọc luôn rồi chú Nickles ơi :rofl:

182 Likes

:rofl: :rofl: :rofl:

202 Likes

Oa, Gấu cũng rất thích theo dõi Gil và Đạo sĩ @An_Danh như em đó nha :smiling_face_with_three_hearts: :stuck_out_tongue_winking_eye:

203 Likes

4hzna9

3 Likes

Hôm nay “lập rum lùa gà” thế nào rồi anh @An_Danh ơi? :rofl:

202 Likes