Dầu khí - ngành kinh tế trọng điểm của quốc gia - chờ ngày siêu bom tấn dự án điện khí Lô B Ô Môn kích hoạt

, ,

Không phải đáng ngại ở lãi suất thật sự tăng 1% đâu bác. Đáng ngại ở chỗ người ta sợ nó.
Nếu phải nói điều gì về việc lựa chọn cổ phiếu thì canh những con có lượng tiền mặt nhiều, không vay ngân hàng cho hoạt động kinh doanh hoặc đầu tư tài chính, tiền gửi NH lớn thì nắm giữ là một quyết định thức thời. Đó là lý do dòng bảo hiểm hôm nay nhạy sóng.

7 Likes

BSR hôm nay tăng vì thỏa điều kiện cần và điều kiện đủ:

• ĐKC: Tích lũy vùng đáy với 3 nến búa liên tục kèm KL tăng dần.
  • ĐKĐ: nắm giữ lượng tiền mặt và tương đương tiền rất lớn (tiền gửi NH khoảng hơn 7.7k tỷ đồng) với hơn 1 tỷ USD từ cuối quý 2.

Chị thấy câu trả lời này đáng đồng tiền bát gạo không?

10 Likes

nếu TT nay tốt tì có thể đánh break 24 luôn, nhìn phiên sáng lệnh to mua rất lớn. Nhưng phiên chiều TT xấu nên lái chẳng kê lệnh lên mà giữ cân bằng quanh vùng này, toàn nhỏ lẻ bán xuống

2 Likes

Thank bác, em thấy quan điểm của bác cũng có ý giống nhà báo Hải Lý vừa đăng bài trên Vnexpress,
Việc tăng Lx có rất nhiều nhược điểm thì ai cũng biết rồi nhưng lần này cũng có sự tích cực đó là cơ chế đc minh bạch và sẽ thúc đẩy lưu thông dòng tiền vào sx, kd
Em nghĩ sau khi tâm lý nđt bình thường trở lại thì TT sẽ ổn định thôi, lúc này cần phải chọn lọc DN mà đầu tư chứ ko phải cứ múc phứa chờ VNI tăng là giá cổ phiếu tăng theo

Phải nói bài báo này rất sâu sắc các bác cố đọc hết

3 Likes

Giá dầu đang thủng mốc 80 tuần sau sẽ như thế nào

1 Likes

dầu từ 120 xuống 80. PVD vẫn từ 16 lên 2x đó thôi

1 Likes

:star_struck: :star_struck: :star_struck:

1 Likes

Em có vài sợ liệu thống kê mà cả nhà mình có thể tham khảo cho BSR.

• Hôm nay Tây lông (?) bán ròng 2,495,300 cổ
  • Riêng quý 3 đến thời điểm này Tây đã bán ròng: 28,977,510 cổ.
  • Toàn bộ quý 2 Tây mua ròng: 38,081,800 cổ.
  • Quý 1: mua bán cân bằng.
7 Likes

Vậy là tụi nó còn cầm 10m. :thinking:

2 Likes

Năm 2021 em không có thống kê bác ạ.
Vấn đề bán ròng của Tây là do họ lo sợ sự lên giá của cổ phiếu không bằng sự tăng giá của USD nên họ bán ra để thu mua USD.

6 Likes

Thứ 2 bsr sập thì bắt đầu gom

2 Likes

Ui, nhà cháu nay may quá bác ạ. Sáng ngồi chán, ma đưa lối quỷ dẫn đường kiểu gì DXG nó tham chiếu nhà cháu lại đặt lệnh bán bố nó đi. Đen quá chiều BDS nó sập…nhà cháu lại có tiền thứ 2 canh mua BSR :nerd_face: :nerd_face: :nerd_face:

1 Likes

Bác cứ mơ dần đến thứ 2 là vừa.
Good night cả nhà!

7 Likes

:waxing_crescent_moon: :first_quarter_moon: :waxing_gibbous_moon: :full_moon: :crescent_moon: :first_quarter_moon_with_face: :full_moon_with_face: :sun_with_face: :star_struck:

1 Likes

Rảnh rỗi ngày thứ bảy, em nói chút về BSR cho những người còn phân vân có cái nhìn rõ ràng hơn.
Như anh Bùi Ngọc Dương, tổng giám đốc BSR, từng nói về cơ bản, giá dầu tăng không phải là tốt nhất cho công ty lọc dầu. Ngược lại, giá dầu giảm cũng chưa hẳn là xấu nhất cho công ty lọc dầu.
Em ví dụ thế này. Hôm nay giá dầu thô WTI giảm dưới 80 đô, có rất nhiều người nghĩ nó sẽ về 60 đô, thậm chí 40 đô khi nguồn cung dư thừa và suy thoái kinh tế tràn lan. Ngược lại, cũng có người nghĩ dầu sẽ lên 100 đô khi nguồn dự trữ của các kho dầu lớn thế giới được lắp đầy. Mỹ sẽ làm điều đó khi họ muốn tăng dự trữ dầu lên. Bác Dương, người đã làm cho BSR từ công ty thua lỗ đã chuyển thành công ty có tiền và các khoản tương đương tiền hơn 1 tỷ USD, sẽ biết cách mua giá dầu thô khi nào, và giá nào thì mua ít, giá nào thì mua nhiều. Em là bác ấy, em thấy giá dầu đang ở mức cao bất thường, em chỉ mua một lần MOQ (minimum order quantity) để đảm bảo nguồn nguyên liệu cho sản xuất. Khi giá dầu đang ở mức dưới 80 đô này (em ví dụ thôi chứ BSR tính dầu Brent Biển Bắc, không phải WTI), em sẽ cân nhắc, họp HĐQT để định hướng chiến lược mua dầu thô theo từng khung giá dầu. Lần này em sẽ mua 3 MOQ. Tiền nằm trong tay của mình mà các bác. Có thể nhiều doanh nghiệp lao đao vì lãi suất vay sẽ tăng lên nhưng với BSR thì tự nhiên có thêm 0.25%/quý, sẽ mang lại vài chục đến trăm tỷ, tùy số lượng tiền gửi NH với lãi suất thả nổi.

10 Likes

Thị trường chung có vẻ xấu quá, DJ giảm mạnh…bác Trinh cho xin đánh giá tổng quan ạ

2 Likes

Nên nhớ một điều giá dầu giảm bên cạnh nguy cơ, thời cơ của BSR cũng không phải là không có.

7 Likes

Ở topic này em chị nói về cổ dầu thôi bác. Khi nào tiện em sẽ về nhà chung của mình để nói về tổng quan.

5 Likes

Chắc mọi người còn nhớ điều gì đã làm nên khoản lợi nhuận 10k tỷ của quý 2. Đó là khi giá dầu thô từ 87 đô trong những tháng đầu năm đã tăng lên hơn 120 đô trong quý 2.
Dầu Brent Biển Bắc cũng đang 87 đô cuối quý 3 và nếu điều tương tự quý 2 lại xảy ra một lần nữa trên quý 4 (em chém thôi chứ em cũng không tin lắm!) thì các bác biết lợi nhuận cuối năm của BSR như thế nào rồi đó.

8 Likes

Tràn ngập tin cho dòng P

• ( BSR) đặt mục tiêu nâng công suất phân xưởng Polypropylene (PP) của Nhà máy Lọc dầu Dung Quất lên 140% công suất thiết kế.

• Nằm trong chiến lược đầu tư giai đoạn 2020 - 2025, Tổng công ty Cổ phần Dịch vụ Kỹ thuật Dầu khí Việt Nam (PTSC) đã đầu tư thêm 2 phương tiện cho đội tàu dịch vụ là tàu PTSC Sai Gon - 5.150 BHP, DP2 và tàu PTSC Hai An - 5.150 BHP, DP1.

Năng lượng tái tạo lên ngôi, bác PVS cũng có tí lợi khi tham gia làm nhà thầu điện gió ngoài khơi.

4 Likes