ĐỊNH LƯỢNG THỊ TRƯỜNG - SÓNG NGÀNH - CỔ PHIẾU : update hằng ngày

:fire:CHIẾN LƯỢC HÀNG ĐẦU KHI VNINDEX THỦNG 1200​:fire:

:boom:Hôm nay là một phiên giao dịch đầy cảm xúc với NĐT mình, qua phiên hôm nay mình có thể điểm qua được mã CP mạnh và mã CP yếu hiện đang trong danh mục để có điều hướng xử lý trong những phiến sắp đến.

:boom:Kịch bản hiện tại có thể sẽ có vài phiên hồi là cơ hội để mình ứng biến hợp lý.

:boom:Nhóm gửi nhà mình video về chiến lược sắp đến ứng biến với thị trường. Nhà mình dành ít phút xem video để nắm bắt chi tiết và rõ nhất về chiến lược này nhé:

BAF vẫn giảm mà dòng tiền lại đột biến nhất nhỉ

Có lực bắt đáy miếng đó bác

Hi cả nhà, thông qua video hôm qua, Thành cũng muốn tâm sự thêm vài điều với cả nhà mình.

Khi thị trường giảm mạnh như thế này, thì hầu hết tất cả những ai hiện đang tham gia đầu tư trên thị trường đều có tâm lý buồn và chán nản, không muốn nhìn vào danh mục nữa. Nhưng nếu vào những lúc nhạy cảm như thế này, những lúc mình còn có thể xử lý thì mình lại buông như thế thì rất nguy hiểm. Có thể hôm nay mình đang lỗ mức 10%, nhưng khi buông thì mức lỗ có thể lên mức 20 - 30%, khi đó lại càng khó xử lý hơn.

Thành cũng đã trãi qua và nhận nhiều bài học từ việc làm gì khi thị trường giảm. Sau tất cả các phương pháp, thì thật sự không có phương pháp và cách thức nào bằng việc chúng ta chấp nhận và cắt lỗ ngay từ khi vừa xảy ra thua lỗ và mọi thứ dần đi ngoaì tầm kiểm soát. Đôi khi việc đơn giản nhất cũng là việc khó khăn nhất đó là việc chấp nhận rằng mình đã sai. Sai trong lựa chọn thời điểm, sai trong lựa chọn cổ phiếu, sai trong phân bổ tỷ trọng,… Ban đầu nếu chúng ta chấp mình nhận sai và cắt lỗ luôn thì mọi việc đã khác nhưng đa số chúng ta chỉnh sửa sai bằng cách trung bình giá xuống, để mọi việc dần đi ra ngoài quỹ đạo và càng không chấp nhận thua lỗ hơn. Nó như một vòng luẩn quẩn khiến chúng ta ngày càng sa lấy và lúng sâu.

Mong rằng sau những chia sẽ trên thì cả nhà mình sẽ phần nào có thể cảm thấy an yên và động lực để quá trình đầu tư tiếp theo được thuận lợi.

"Cài nút áo đầu tiên đã sai rồi, nhưng đến nút cuối cùng mới phát hiện, vì vậy không thể không tháo hết các nút ra.

Có một số việc ngay từ đầu đã sai rồi nhưng đến lúc không thể cứu vãn được mới chịu thừa nhận.

Đời người tiếc nuối lớn nhất chính là dễ dàng từ bỏ cái không nên từ bỏ nhưng lại cố chấp kiên trì cái không nên kiên trì" - Danh ngôn Tam Quốc Diễn Nghĩa