Đội nhà mèo

Vâng là e đây ạ

1 Likes

Chào bác…kính bác cốc Bia…

8 Likes

Vâng, kính bác cốc bia nhé :beers:

1 Likes

Em lót dép ngồi hóng ^^

1 Likes

A vẫn khỏe e ah.Vẫn còn sức kiếm bữa rau,bữa cháo qua ngày :grinning_face_with_smiling_eyes:

4 Likes

Các Mod qua 247 sinh hoạt hết rồi, thật vui ạ :slight_smile: Em chào chị Mèo, chắc chị ko biết em đâu nhưng em thì biết chị :smiley:

4 Likes

Hihi vui quá :beers:

2 Likes

Sang bên này tém tém chút hok hay lại chém tung giời nhỉ :laughing:

3 Likes

Há há ,hên xui e ah :grinning_face_with_smiling_eyes:

3 Likes

Mèo em xin phép được đưa ra những nhận định sắp tới mọi người cùng tham khảo nhé.

Vnindex đã trải qua 1 thời gian dài tăng điểm Uptrend từ 2020 đến nay, và đến khi dịch bệnh bùng nổ bắt đầu vào chu kỳ điều chỉnh từ đầu tháng 7.

Câu thắc mắc nhất của NDT hiện nay chính là việc VNINDEX đã chính thức vào chu kỳ downtrend dài hạn hay điều chỉnh để tích lũy đáy mới. Dựa trên những biến số kinh tế hiện nay cũng như tình hình dịch bênh, Mèo e có 1 vài ngẫm nghĩ !

Đầu tiên , điều mọi người quan tâm nhất là Dịch bệnh, có lẽ chúng ta và thế giới đừng bao giờ sẽ chấm dứt ngay mà nên có hệ ý thức sống chung với nó, vì các biến chủng liên tục tiến hóa. Vì thế hãy coi dịch bệnh này như dịch cúm mùa, chắc chắn VN giai đoạn tới sẽ có lúc mở lại nền kinh tế rồi lại đóng, rồi lại mở giống như các nước trên thế giới.

Vì thế sóng VNindex sẽ dập dìu theo những lần đóng mở như thế này, có thể những nhà tạo lập thị trường sẽ tiếp tục vẫn dùng những cái cớ như vậy để hiệu chỉnh chỉ số. ( Dành cho những NDT chuyên nghiệp Phái sinh PS )

Hậu quả của Dịch Bệnh thì không cần nói chắc mọi người cũng đã biết nó làm giảm GDP và PMI kinh khủng khiếp. Nhưng đổi lại để kéo lại tăng trưởng, VN hay Fed chắc chắn vẫn hạ lãi suất, tăng cung tiền ra nền kinh tế. Cho nên chìa khóa dẫn thanh khoản vào chứng khoán vẫn còn và Vnindex muốn rút tụt thanh khoản xuống ngay cũng rất khó.

Trong ngắn hạn từ nay đến cuối năm, thanh khoản Vnindex chắc chắn vẫn duy trì quanh ngưỡng 10 ngàn tỷ.

Khi dịch bệnh trôi đi hoặc dân số tiêm vacxin đạt ngưỡng >70%, nền kinh tế khôi phục trở lại thì chính sách tiền tệ bắt đầu thắt chặt lại, đồng nghĩa CPI bắt đầu tăng. Khi đó cung tiền giảm, CK sẽ khó khăn hơn. Nhưng để đạt tới điều này phải diễn ra trong vài năm từ nay đến 2025, không thể một sớm một chiều.

Như vậy có thể thấy vấn đề dịch bệnh nếu để căn cứ vào yếu tố này thì không thể khẳng định được vnindex vì nó đi theo 1 chu kỳ dài vài năm. Còn nếu để nhận định thì index trong thời gian này theo yếu tố dịch bệnh chính là đang đi tìm điểm cân bằng tĩnh. khi Vnindex phải điều chỉnh về 1 mốc mà tâm lý sợ hãi mỗi lần lock down không còn ảnh hưởng

Vấn đề thứ 2 Mèo em đề cập chính là yếu tố nội tại sâu bên trong VNindex. Hiện nay nó đang ra sao, giá CP đang ở đoạn nào., !

HIện nay P/e bình quân của chúng ta nói thẳng ra là đang ở mức cao, hiện đã giảm về còn 17,x . Nếu như 1 nhà đầu tư các bạn hay phân loại như sau :

1/ nhóm ngành tài chính như chứng khoán, ngân hàng bank : chỉ chấp nhận P/e cao nhất 15
2/ nhóm ngành tiêu dùng, sản xuất thiết yếu, công nghệ, tiêu dùng : chấp nhận P/e cao nhất 20-25
3/ Nhóm ngành thi công, xây dựng, dịch vụ : chấp nhận p/e 10-12 cao nhất

Đó là mức maximum. Còn để giá mua an toàn nhất, nếu theo quy tắc của các quỹ đầu tư, họ luôn ưu ái mức p/e bình quân 8 cho các danh mục đầu tư của mình ( 8 năm hoàn vốn )

Nếu dựa trên chỉ số trên, Vnindex sẽ còn hiệu chỉnh thêm thời gian tới. Đặc biệt khối ngân hàng và chứng khoán. Đây là 2 nhóm ngành tăng rất mạnh 1 năm vừa qua nên khả năng điều chỉnh cao vẫn ở nhóm này. Và cũng là nguyên nhân chính khiến Vnindex khó có thể lên mạnh.

Tiếp theo, là về thanh khoản thị trường…

Chúng ta đang chứng kiến 1 đợt suy giảm nghiêm trọng về thanh khoản của Vnindex khi khối lượng giao dịch bỗng nhiên giảm từ cao nhất 35 ngàn tỷ tụt xuống còn bình quân 10-15 ngàn tỷ. Vậy Tại sao thanh khoản lại tụt như vậy.

Mèo em nghiên cứu vấn đề này nó chỉ xảy ra ở 2 trường hợp :

Tiền rút ra khỏi thị trường Chứng khoán
Tiền vẫn trong thị trường nhưng không dám giải ngân
Trường hợp số 1 : Với tình hình hiện nay, có sự rút ra của 1 bộ phận nhà đầu tư có lãi lớn giai đoạn vừa qua nhưng không nhiều. Đoạn này có thể khẳng định chắc chắn rằng tiền đa số vẫn nằm trong thị trường vì không có kênh đầu tư hấp dẫn hơn.

Trường hợp số 2: Gần như thanh khoản tụt chính là nguyên nhân này, NDT không dám giải ngân.
Có 1 số người bạn nói với em rằng : Vnindex đáy rồi đó, đáy là vì thanh khoản tụt, không ai dám mua và chẳng ai muốn bán

Em trả lời rằng: Sai , các bạn không trả lời đúng vấn đề. Đáy thị trường chỉ diễn ra khi thanh khoản thấp, nhưng thấp là do giá cổ phiếu rẻ dẫn đến tổng giá trị thị trường nó thấp.

Còn Vnindex, thanh khoản thấp nhưng giá Cổ phiếu lại đang treo ở giá cao, như vậy đây không phải nội tại, mà là do người mua họ sợ mua cổ phiếu giá cao dẫn đến dòng tiền không vào, Còn người bán thì hi vọng chờ index hồi lại giá mua để bán ( hay còn gọi là chờ VỀ BỜ )…

và Vnindex chúng ta đang ở đúng giai đoạn này, tâm lý chim sợ cành cong cũng đang phản ánh đúng chính thời điểm này.

Có thể kết luận rằng: tạm thời Vnindex 1400 chính là đỉnh lịch sử tạm thời của vnindex. Để mong về lại ngưỡng này chưa thể đủ điều kiện, Điều kiện ở đây kể cả về mặt tâm lý thị trường và dòng tiền thị trường.

Tâm lý cầu hòa vẫn đang diễn ra, và index cần 1 dòng tiền >30 ngàn tỷ ổn định mới mong quay lại ngưỡng lịch sử, và điều đó cần thời gian, rất nhiều thời gian nữa.

Điều duy nhất VNindex bấy giờ chính là tìm lại sự ổn định và dò lại đáy. Các bạn yên tâm , Đáy Index không bao giờ là Đáy nhọn mà luôn là Đáy Tù. Index có về đáy thì cũng sẽ nằm ở đáy 1-2 năm, không có chuyện rút chân nến mà lên ngay đâu.

Vì thế chiến thuật giai đoạn này chính là chẳng cần vội vàng gì, nếu là NDT cầm tiền họ cũng sẽ đủng đỉnh. Nguyên tắc của 1 NDT lớn là không bao giờ vội và mua đuổi. Thậm chí không cần mua ở ngay đáy sâu nhất, Thà chấp nhận mua đắt 1 chút so với đáy để đổi lại cảm giác yên tâm đầu tư lúc thị trường ổn định …

Nếu trong 1 thị trường Uptrend , các mốc đỉnh chính là mốc tạo lập ra để phá, các nhịp chỉnh tạo ra để hỗ trợ và để mua.

còn trong downtrend , các mốc đáy tạo ra để hỗ trợ đà giảm, các phiên hồi là phiên lấp Gap và để bán.

Mèo em có một vài nhận định sau khi trăn trở vượt lười để tâm sự với các bác. Mong các bác chém em nhẹ tay thôi nhé. Chúc các bác trading thành công :beers:

51 Likes

Phân tích đỉnh cao quá, đúng là cao thủ đại thụ

3 Likes

Cảm ơn bác vì chia sẻ tâm huyết :grin: Bác viết hay quá

1 Likes

A nghĩ có thể phải quay về lấp gap ở 1365-1370 e ah.

8 Likes

hihi, Chúc mừng Mợ đã trở lại.

3 Likes

Em cám ơn bác, xưa thì trong miu bang các bác trong bang hội nhận định. Thỉnh thoảng e mới viết một vài đoạn nho nhỏ. Im hơi lặng tiếng bấy lâu chỉ làm quan sát viên nay trăn trở quá đi thôi hihi

4 Likes

Khả năng đấy cũng có thể xảy ra nhưng giữa kịch bản và dòng tiền thì e đi theo hướng dòng tiền anh ạ

2 Likes

Kiếm mấy con cá mợ thả đưa cậu từ năm ngoái đến năm nay cung lồi mồm chứ cứ quan sát viên ở ngoài là quan ngại lắm. Stb khi còn đang giá 12, g36 giá 11, klb giá nào í nhỉ ôi vui thế :beers:

2 Likes

MIU hội của bác ngày xưa nổi tiếng trading mà . Không hiểu sao bị mất, giờ quay lại chắc Index phải tăng trưởng ngoạn mục sắp tới lắm đây

Đợt tới Bác Gblock nhớ giới thiệu anh em bang hội nhé

1 Likes

Zô Mèo

4 Likes

Cám ơn chị Mèo về những nhận định rất sát, đúng là giai đoạn này rất khó xơi, mua không trúng thì chỉ có lỏm và lỏm. Dòng tiền ngày càng teo tóp, chưa kể cuối năm theo tính chất mùa vụ tiền có thể bị rút ra để phục hồi SXKD nữa, thì khó mà đẩy VNI lên tầm cao mới.

3 Likes