Friends & Ocean : Sau Cơn Mưa - Trời Lại Sáng

, , , , , , ,

Dạ vâng. Thank a ạ.

2 Likes

Dạ e thank a ạ. Pvd cũng là mã đầu tiên e tham gia tt. cầm hồi t7 năm ngoái đến giờ. Cug đã bán rồi mua lại. Cảm ơn a nhưg lời góp ý và động viên ạ.

2 Likes

Tình trạng thấy thua lỗ nên do dự của bác nhiều người mắc phải. Ai cũng nghĩ việc gồng lỗ dễ hơn gồng lãi rồi và bác còn không thực hiện theo kỉ luật của bản thân mà lại đi thực hiện theo kì vọng bản thân, kì vọng là thứ dễ dàng hạ gục 1 con người khi thất bại, xa đà vào giấc mơ dài hạn, tôi nói thật lòng, cầm cổ phiếu dài hạn là cực kì bản lĩnh nó ở tầm cực kì cao thủ mới làm vậy được, tâm lý phải vững chắc không hề có 1 chút dao động hay sơ hở gì, bởi ở một thị trường giàu tính đầu cơ như thị trường VN mà các bác cầm cổ phiếu dài hạn rủi ro cực kì cao trừ khi bác có điểm mua cổ phiếu quá thuận lợi rồi, cái giấc mộng cổ phiếu dài hạn che mờ mắt bác như một lời nói dối ngọt ngào.

Ngay cả thằng bạn tôi, nó bị từ dài hạn che mờ mắt, vay tiền cả đống all in DIG vs CEO, khi DIG ở vùng giá 105k vs CEO ở giá 75k nó có lời tầm 30% tôi nói mày chốt lãi đi không nó sắp quay đầu đó nhưng nó chỉ ờ ờ cho qua, sau đó tôi không muốn nói chuyện với nó nữa khi cổ phiếu giảm nó vẫn cầm, giờ này thì càng không nói gì được, đồng tiền của mình phải do bản thân tự kiểm soát, không thể nào khuyên ai nên bán đi hay nên mua đi. Lời thì mình chẳng được gì mà lỗ thì mình bị coi như kẻ xấu.

8 Likes

Biệt đội của a7 tàn ác quá :grinning:

3 Likes

Cũng không thể nói là tàn ác vì cổ phiếu tăng do kì vọng, khi kì vọng càng tăng cao, một câu dự đoán hay nói dối nếu có nhiều người tin thì nó sẽ là thật trong ngắn hạn, lúc kì vọng cao nhất thì dòng tiền sẽ rất mạnh cổ phiếu P/E = 300 cũng sẽ có người mua mà thôi.

Vấn đề ở chỗ là mọi người không tuân thủ kỉ luật kiểm soát rủi ro, ai từng mua cổ phiếu BĐS đều hiểu nó tăng cực kì sốc và giảm cũng cực kì nhanh đúng theo phong cách lên tháng máy xuống thang máy, với trường hợp như DIG vs CEO giá cổ phiếu chạy trước giá rất nhiều năm như vậy rủi ro cao, đã đầu tư những cổ phiếu rủi ro cao thì phải tuân thủ việc chốt lãi và cắt lỗ.

Còn hiện tại thì 1 loạt bluechip ăn 7, 8 cây sàn liên tục thì DIG vs CEO có sàn tiếp cũng không có gì lạ.

1 Likes

Tàn ác ở chỗ ngày nào cũng hô hào cho người ta tin và chủ quan nghe theo đó cụ

4 Likes

Chuyện hô hào cổ phiếu thì chỗ nào chả có, mình là người bỏ tiền ra đầu tư mình phải học cách quản lý tiền của mình chứ. Phải tham khảo và nghiên cứu kĩ về cổ phiếu trước khi xuống tiền.

Ví dụ: như mã PHC nhìn xem nó có vấn đề gì không, vẫn có nhiều topic lập lúc giá 15k về 12k, nhiều ông khen rẻ, nhiều ông khen xây dựng ngon, nhiều ông khen giá chiết khấu tốt ngang giá trị sổ sách 12k rồi, nào là EPS = 3500 đ. Nhưng giờ nó về hẳn 7k đấy. Nên với tôi chả có cái gì là tàn ác cả, mình quản trị rủi ro thế nào thôi, các chuyên gia tài chính khi mới bước chân vào thị trường chứng khoán mấy ai mà không bị cháy tài khoản đâu.

Mark Minervini khi mới chơi chứng khoán nghe theo lời môi giới cháy mất tài khoản 50k đô đấy, sau vụ đấy ông ấy hiểu ra nhiều vấn đề của thị trường làm tiền đề để trở thành phù thủy chứng khoán.

3 Likes

Hô hào có tổ chức nó khác bác ơi, một người nói một lần người ta không tin, vài người nói 100 lần có thể người ta vẫn chưa tin, nhưng 100 người cùng nói một thứ cả nghìn lần thì người ta sẽ tin, đây là cách đa cấp hoạt động, như kiểu ngãi nghe, em tí nữa bị dụ mua DIG giá cao, may nhờ ông anh chặn lại

3 Likes

Bác cho em hỏi em mua Mã ssi giá 29.4 giờ lỗ 30% bác nhận định giúp em Mã này sẽ rơi về bao nhiêu ạ. Em có lên cắt lỗ ko ạ hay để đầu tư dài hạn ạ

2 Likes

Nhưng bạn có hiểu gì về tiềm năng của DIG không, thực tế DIG đang sở hữu khu đất Long Tân, cách Thủ Thiêm 10 km mà Thủ Thiêm được xác định là trung tâm tài chính của TP HCM. Nên việc khu đất Long Tân đó đầy tiềm năng không ai biết trước được giá nó sẽ thế nào, thời điểm THM đấu giá đất Thủ Thiêm lên tới 2,45 tỷ/m2 thì khu Long Tân cách Thủ Thiêm 10 km rõ ràng là một món hời lớn. Tôi nhìn gương Eco Park vs Ocean Park để đánh giá Long Tân rất đắt, Eco Park có những căn biệt thự 170 triệu - 200 triệu/m2 dù chỉ ở rìa Hưng Yên cách trung tâm Hà Nội 15 km.

Nên thực tế tôi chỉ đánh giá DIG ở dòng tiền, khi thấy dòng tiền vào DIG yếu tôi cũng bán hết, cái chính ở đây vẫn là dòng tiền mà thôi à. Còn một ngày nào đó DIG khởi công 1 phần khu Long Tân thì có thể sóng lại mạnh trở lại, thời gian là bao lâu tôi không rõ. Riêng về A7, tôi biết A7 nói về DIG từ đầu năm 2021 cơ nhưng mà sóng DIG CEO cũng phải cuối năm 2021 mới chạy vì có sóng BĐS chứ đoạn từ đầu năm 2021 đến tháng 10/2021 cũng dặt dẹo. Nên việc đúng sai của DIG vs CEO tôi không muốn luận bàn sâu, đôi khi cần phải có những bài học như vậy mới bớt fomo theo hội nhóm.

5 Likes

Nói về cp tiềm năng thì trên sàn đầy cp tiềm năng hơn DIG và rẻ hơn DIG, nó vay nợ nhiều mà dòng tiền kinh doanh liên tục âm là rất rủi ro, lại còn phát hành esop pha loãng nữa, nhìn chung nó nhiều cái không tốt mà bị thổi phồng thôi, ông anh xã hội của em nói vậy, em thấy cũng đúng mà phải không bác :thinking:

4 Likes

Đừng có phân tích một chiều như vậy mà sao không nghĩ ngược lại. DIG cần đánh lên cổ phiếu, phát hành thêm để huy động vốn, có tiền để làm những dự án to hơn, dòng vốn thuận lợi hơn. Ai cũng thiếu vốn cả, đều phải huy động vốn bằng mọi cách, nếu bạn nghĩ THM là người đầu tiên chơi trái phiếu thì sai rồi Vin mới là người đầu tiên mang trái phiếu về, các doanh nghiệp khác học hỏi theo sau cả đấy, chỉ trong vài năm rất nhiều công ty lên tỷ đô nhờ huy động vốn từ trái phiếu. Vì vậy DIG đánh lên cổ phiếu giá cao sau đó phát hành thêm huy động vốn từ cổ phiếu cũng không sai.

Như A7 từ năm 2020 ông ấy đã thích chơi dòng BĐS và xác định rõ BĐS vào sóng trong tương lai dù thời điểm đó bank, chứng, thép mới là ông vua. Rõ ràng đến thời điểm cuối năm 2021 thì A7 không hề sai, BĐS bên ngoài tăng phi mã, giao dịch sôi động, đất nền vùng ven liên tục được hỏi mua bán, các khu đất nền ở quê được đà phi từ 300 triệu lên 1 tỷ, các công ty BĐS tồn kho giai đoạn này cũng nhiều hơn, rõ ràng ai cũng nhìn được đà tăng của BĐS, nhưng bỗng nhiên bị bắt bớ, siết tín dụng, chặn phát hành…rất nhiều hệ lụy làm dòng BĐS suy kiệt và dừng hẳn, khi dòng BĐS dừng hẳn rõ ràng cổ phiếu phải giảm giá trị, sao mà chạy được nữa.

Hãy nhìn lại cổ phiếu chứng khoán, thép…có cổ phiếu nào không phải là tăng giá do chu kì kinh doanh, khi chu kì tăng trưởng bị chặn lại thì nó buộc phải rớt về giá trị ban đầu. Việc bạn coi DIG hay CEO là cổ phiếu đội lái tàn ác hay vớ vẩn thì đó là quan điểm của bạn, còn với góc nhìn của tôi thì cổ phiếu nào cũng chỉ là cổ phiếu đầu cơ theo chu kì sóng, khi dòng tiền yếu đi vs hết sóng là bán. Ngay cả SSI mà anh Hưng từng hô hào là cổ phiếu giá trị vs bluechip nhưng rồi thì sao rớt từ 57k xuống 18k là đi 70% giá trị vậy có tàn ác với mọi người ôm vùng 57k hay không, tôi quen 1 người mua 11 tỷ ôm số lượng lớn cổ phiếu SSI giá 42k nhưng khi nó giảm về 38k thấy sai sai rồi liên cắt thẳng bán sạch chấp nhận lỗ 4 giá chỉ trong vài phiên đấy, nhờ thế mới bảo toàn vốn chứ giờ vẫn ôm nó rớt về 18k thì cháy 6 tỷ rồi.

9 Likes

Tín hiệu báo ANV đã phân phối xong trên 65% vùng đỉnh 60.x +/-4

6 Likes

Sẽ pt kỷ sâu hơn trong pic mới. Sắp khai trương pic mới rồi.

7 Likes

Các cụ Quyết Nhân Hưng a7 ác như nhau mà cụ, không ác người ta không bảo Hưng nùn đâu, cụ Hưng hô hào không kém cụ a7 đâu

3 Likes

Giờ hoàng đạo ngày mai, khai trương Pic mới. Bác @Thanh_Mai1 xem có hợp phong thủy không? Sẳn bác @Thanh_Mai1 thông báo bà con ai hợp tuổi hợp phong thủy xông pic mới luôn.

18 Likes

:flushed: :flushed: :flushed: mai mở pic mới luôn hả sếp ? nhanh dữ …

4 Likes

em cũng quý hợi đây bác. em xong nhà luôn nha

3 Likes

G9 A @Oceanfutureman và cả nhà…
:purple_heart:

3 Likes

Pic mới dự kiến tên gì vậy bác? Bác có định mở bát cổ nào ko bác Biển

2 Likes