Hoà Phát: Có thực sự xấu như những gì đang chia sẻ?

. đây nhé

đây cmt này bên trên nhé bác. Ai đọc xong cũng hiểu trừ bác ra. Mà rất nhiều lần như thế nên tôi bát đầu nghĩ bác k có ý tốt à nha.

DN tốt nhưng nằm trog rổ vn30 t nhường :))

1 Likes

Ngon thì không phải ngon.
Nhưng cũng không phải tệ.
Mình nhận xét mọi thứ trung lập. Không có chuyện ghét hay bán thì khen còn yêu hay mua thì chê ah.
Và vi mình trung lập nên nhìn nhận mọi thứ ít có cảm xúc xen vào. Thực ra những nhà đầu tư hay yêu ghét và đem cảm xúc phiến diện vào cổ phiếu vào thị trường thì khó thành công lắm. mình biết vì mình cũng đã từng yêu cổ rùi ah.

Bài phân tích chất lượng. Tuy chu kì ko còn nhưng ai nhìn xa sẽ thấy cơ hội. Ai cũng chê xấu thì chưa chắc đã xấu. Đợi thời gian cp hấp thụ thông tin, về vùng cân bằng là ok. Hpg là mã tôi cũng rất thích. Lãnh đạo tốt, bước đi chắc chắn

1 Likes

hehe em nhìn nhận trung lập bác ah. Tuỳ khả năng của mỗi người để đưa ra quyết định thui.
Anh chị cầm vài tỷ HPG thì lỗ 30-40% rùi thì sẽ rất khó bán. Với tình hình như vậy, có thể xem xét cơ cấu sang doanh nghiệp khác, hoặc tiếp tục cầm tuỳ chiến lược, khả năng nhìn nhận thị trường và trường vốn tới đâu nữa.
Hoà phát có 160k cổ đông, niềm tin cho nó lớn quá.

cổ đông Hpg muốn về bờ thì bán hết hpg đi mà all in dig, ceo, cuối năm còn lãi nữa cơ ! đơn giản mà. bỏ tối theo sáng mới là hào kiệt :))

Mình cũng đầu tư dig…nắm giữ đc 2 năm. Ai lướt sóng thì ko nói làm gì. Còn đầu tư chân chính, họ đã nghiêm cứu kĩ thì ko thể bán giá này đc. Chu kì này hết thì sẽ đến chu kì mới. Ko trải qua ngày mưa sao mong những ngày nắng. Hpg cũng là mã tốt để tích sản. Vùng 3x nhặt dần cũng ok

1 Likes

HPG xấu ? bản chất của quy luật thị trường là vậy ! làm gì có cổ phiếu tốt hay xấu chỉ có cổ phiếu tăng hay giảm mà thôi . nhìn VIC đi từ gần 130k mà giờ còn 7xk , tất cả chỉ là quy luật , do bạn ko hiểu luật chơi mà thôi

Cứ mãi câu của bọn môi giới đểu. Cp tốt là cp tăng giá thì mãi thua lỗ thôi. Những ng ko có kiến thức thường nhìn bảng điện để đánh giá

chưa làm xong dung quất 2 đã nghĩ tới dung quất 3 thì tiền đâu mà chia cổ tức cho cổ đông nữa :v

1 Likes

nên suy nghĩ đơn giản thôi và nhìn vào những cái thực tế ah.
Hoà Phát 3 thì chưa rõ nhưng Hoà Phát 2 thì rõ rùi.
nhà máy luôn full công suất, dư địa còn 3% thì nhu cầu là thật ah.
Nhưng vay nợ nhiều thì khi tăng lãi suất cho vay, bào mòn vào lợi nhuận tương đối khá.
Nhưng tới lúc làm xong mà bán ra giá ổn đinh thì lại ngon.

Nói chung bài viết là trung lập. Mình k vì mua thì khen còn bán thì chê. Nếu vậy đã không có bài phân tích dài như vậy.

Bài viết để chúng ta nhìn nhận lại, doanh nghiệp thực sự đang ở đâu, những yếu tố nào tác động vào giá cổ phiếu, nếu đang không cầm thì có nên mua hay không, mua ở thời điểm nào, còn nếu đang cầm mà lỗ thì phải làm sao, tuỳ vào chiến lược, khả năng nắm bắt thị trường và độ trường vốn.

1 Likes

1 doanh nghiệp ko thể mỗi sau lời phát biểu của chủ tịch nó xấu. Ae đầu tư phải tự tìm hiểu. Media báo chí nó chỉ xuyên tạc câu chữ thôi. E vẫn bảo vệ ai mua hpg giữ đc trên 2 năm thì nên giữ tiếp. Vì chu kì này kết thúc thì chu kì mới mở ra…còn ai chơi lướt thì thôi, chớ mua vì tâm lí bắt đáy

2 Likes

Việt nam có lợi thế năng lượng và nhân công tương đối rẻ, tuy nhiên lại ko có mỏ quặng nên chi phí cho nhập quặng và than sẽ phụ thuộc thế giới. Lại do thị trường thép ở vn nhỏ nên sản phẩm phải xuất khẩu → thêm 1 lần phụ thuộc giá thế giới. Kinh doanh mà đầu ra, đầu vào đều phụ thuộc thì phải nói thẳng 1 câu là phải gặp may thì mới chiến thắng :slight_smile:

Phải đâu bác, trong đhcđ bác Long nói thị trường chủ yếu là nội địa mà.

1 Likes

đây nè các bác, nói có sách mách có chứng nha Hòa Phát nghiên cứu đầu tư Dung Quất 3, nâng tổng công suất lên 21 triệu tấn/năm - Hoa Phat nghien cuu dau tu Dung Quat 3, nang tong cong suat len 21 trieu tan/nam | Tin tức doanh nghiệp niêm yết | | CafeF.vn

1 Likes

Trong thế kỷ 20, vua thép Andrew Carnegie trở nên giàu có vì ông cấp thép cho toàn thế giới, thế kỷ này thì vai trò đó được trao cho trung quốc. Nay bđs tq sụp đổ và ngành đường sắt, đóng tàu, ô tô gần như bão hoà thì mình ko nghĩ ra đc thép dùng làm gì nữa :sweat_smile:. Thế nhé.

Những ng ko hiểu về cty thường nhận xét linh tinh. Nói chung áp quan điểm cá nhân vào cp