Hội những nhà đầu tư theo phương pháp giá trị

Vừa nhắc đến CLC cái hôm nay trần luôn hiu hiu

1 Likes

Tớ thích RAL hơn nhưng dư địa tăng trưởng không còn nhiều nữa vốn hoá lên cao rồi hic híc

HPG với DGW sao mà cụ không thích? Tưởng HPG độc quyền về thép cuộn HRC, chuẩn bị xong nhà máy ở Dung Quất, lại đầu tư vào container, nghe hấp dẫn ra phết chứ nhỉ? DGW thì bán buôn thiết bị điện tử cũng ngon, tăng trưởng trong các năm qua đều tốt cả?

RAL vốn hoá lên cao thì làm sao hả cụ? Đoạn này mình không hiểu lắm?

1 Likes

Đầu tư dài hạn em mua 50% tdm rồi , còn 50% còn lại lướt sóng các mã. Bác cho xin mã nào đầu tư lướt 1-2 tháng lụm tiền lãi ko ạ

Topic này chỉ bàn về các mã đầu tư dài hạn thôi cụ ơi. Mấy mã đánh lướt mình không rành lắm.

Topic hay. Hy vọng có nh chia sẻ chất lượng để mng cùng nghiên cứu

Bác tiện thể đánh giá HPG cho anh em có thêm quan điểm nhìn nhận về DN này

Có bác nào đầu tư MBB cho dài hạn không ạ?

hôm nay mới thấy topic này, vào đọc hay phết

3 Likes

Cảm ơn cụ đã quan tâm :smiling_face_with_three_hearts:

Cụ thấy con MBB so với các con ngân hàng khác thế nào? Mình không nắm rõ nghiệp vụ ngân hàng lắm nên đọc bctc mấy con này hoa hết cả mắt.

P/S: Có cụ nào chuyên ngành ngân hàng hay nắm rõ về nghiệp vụ ngân hàng không, hôm nào rảnh bồi dưỡng nghiệp vụ cho mình tí. Mình sẽ có chút ít quà bồi dưỡng cảm ơn.

1 Likes

Đề cử DGC, xk gạo ngon thì thêm LTG. Ngoài ra HPG, HSG, bank có thêm ACB

2 Likes

Nói không với cổ BĐS, Bank, chứng khoán. Cổ dầu khí thì theo giá dầu thế giới đến Putin tầm này còn loạn nên khó dự đoán. Dòng tiền sẽ dịch chuyển sang cổ sản xuất có giá trị cơ bản tốt. Những mã cổ phiếu của bác @ThaiBui rất OK hiu hiu

4 Likes

HPG ngắn hạn theo sóng ngành thôi còn dài hơi thì không ngon bằng DGW OK hơn hiu hiu

1 Likes

quý 1 nên chọn cổ CK, quý 2 chọn cổ BDS

5 Likes

Topic quá hay.

2 Likes

Topic của cụ rất hay, mặc dù có làm việc với BCTC nhưng trong lĩnh vực này là người mới nên thấy rất bổ ích.

1 Likes

Về WSB, tôi có ít thắc mắc là: WSB là công ty con của SAB, nên mình hiểu nó là factory hub của SAB ở miền Tây. Tuy nhiên, mình có chút concern là vì là công ty con thì sẽ dễ có tình trạng chuyển giá => dẫn đến lợi nhuận của WSB ko ổn định và ng đánh giá khó đánh giá đc về lợi nhuận của WSB ko?

Đừng quên TV2 nhé các đồng chí

1 Likes

Chuyển giá hình như là thuật ngữ thường áp dụng cho các tập đoàn đa quốc gia, muốn chuyển phần lợi nhuận tại một thị trường cụ thể về công ty mẹ và tránh phải trả thuế tại thị trường đó. Phương thức họ hay sử dụng là trả phí thương hiệu, bản quyền hay thông qua các hợp đồng tư vấn chuyên gia.

Mô hình chuyển giá có vẻ không áp dụng đối với WSB. Có thể cụ đang nhắc tới khả năng SAB, với tư cách là công ty mẹ, có khả năng kiểm soát thị phần và doanh thu của WSB? Tại WSB có lợi thế về địa lý (cắt giảm chi phí vận chuyển), nên mình thấy không có lý do gì SAB lại muốn chuyển hàng từ nhà máy khác tới khu vực của WSB để bán cả? Điều này nếu thực hiện thì khiến lợi nhuận thực của SAB giảm, chứ không phải tăng.

Trong bctc của WSB không nói rõ về phí bản quyền phải trả cho SAB nên mình không biết mức độ tác động của chi phí này lên lợi nhuận thế nào. Nhưng tăng trưởng doanh thu và lợi nhuận của WSB tăng trưởng khá ổn định trong 10 năm trở lại đây.

1 Likes

Cũng bình thường cụ ơi. Mình nhỡ mất con RAL. Sút lúc giá 110k, giờ nó phi lên hơn 200k. Sầu nẫu ruột. Giờ mà còn ôm thì chắc ấm lắm r :sob: Nhiều cụ ôm RAL với NTC lắm, mà toàn tàu ngầm. Không chia sẻ mã ngon với ae, hờn thật sự :sob:

1 Likes