NBC đầu tư dài hạn bắt đầu từ hôm nay

Cập nhập tình hình Nhập khẩu than của VN đến tháng 7
Giá nhập khẩu Bình quân Quý 1 là 86 usd, Quý 2 là 96 usd, đến cuối tháng 7 tăng vọt lên 112 usd
Ngày càng gây áp lực cho giá than trong nước tăng giá phù hợp cung cầu thị trường (nếu để giá rẻ thì các hộ tiêu thụ chỉ chăm chăm mua than trong nước dẫn đến hết dự trữ than sớm mà khai thác ngày càng khó khăn sản lượng giảm, sau thời gian dài thực trạng xảy ra như vậy thì …phải đi mua than của nước ngoài với giá cao)

1 Likes

Thị trường vừa ra tin về việc EVN bị giá than thế giới tăng (than nhập khẩu) làm chi phí đầu vào tăng cao:

https://thanhnien.vn/tai-chinh-kinh-doanh/gia-than-va-dau-tang-evn-keu-chi-phi-mua-dien-doi-hon-16600-ti-dong-1439273.html

Tuy nhiên số liệu này không biết lấy ở đâu, tuy ủng hộ ngành than trong nước, nhưng số liệu lên báo khác hẳn số liệu thực tế nhập khẩu của Việt Nam đến 15/8/2021 (theo suy luận thì giá than nhập của EVN là loại than nhiệt lượng bình thường dùng cho sx điện thì không thể cao hơn giá than bình quân nhập khẩu của VN, than nhiệt lượng cao thì giá cao hơn), cụ thể

1. Số liệu đưa báo : Số liệu báo chí đưa tin 8.2021
  2. Số liệu thực tế thống kê tổng cục hải quan

Nhưng như đã phân tích nhiều, ngành than khai mỏ đang hưởng lợi lớn từ xu hướng giá than tăng cao của thế giới, áp lực tăng giá than mà các công ty khai thác mỏ than (như NBC, khai thác loại than nhiệt lượng cao không dùng cho các nhà máy nhiệt điện, không bị khống chế giá TKV bán ra thị trường) bán cho TKV sẽ ngày càng gia tăng theo thời gian, để phù hợp với giá thị trường.
1 Likes

Đang điều tra thao túng chứng khoán, lái hết đè, phi thôi nào

Tôi là nhà đầu tư chân chính, nên thông tin luôn kiểm chứng liên tục
và đúng vậy, sau khi hàng loạt báo chí đăng tin hàng loạt dẫn nguồn từ EVN thông báo, tôi kiểm chứng lại tin từ EVN, thì tin đó đã biến mất hoàn toàn , bạn nào biết vấn đề này xin chỉ giáo

Lái chưa gom đủ nên chưa cho đăng bài

Mình cũng đang tìm hiểu về ngành than, đi 1 số forum thì mọi người có nói là ngành này lợi nhuận khoán từ công ty mẹ, mình chưa hiểu về vấn đề này lắm.
Nếu chủ thread hiểu rõ mong có thể giải đáp giúp. Mình cảm ơn

Chơi chứng khoán thông tin là 1 phần nhỏ thôi, giống cảm nhận vậy, chơi lâu thì biết, tổng quan rất rất nhiều thứ ! Mình chơi từ khi chứng khoán VN chưa ra ! Già nên thích 8 vô lập tải khoản mới vui ! @

1 Likes

Đoạn này kiếm được những mã lái đè, chơi T3 thôi cho chắc ! Nhưng tùy nhìn nhận mã nhé !!!

Bạn cứ đọc hết các bài viết ở trên là rõ ràng
Tuy vậy tôi vẫn nhắc thêm : để tránh sự hiểu lầm cho nđt mới
NBC khai thác than nhiệt lượng cao (Than antraxit của NBC là than có nhiệt lượng cao nhất) phục vụ nhu cầu xuất khẩu, sx thép (không nên dùng cho nhiệt điện), mà than cho nhiệt điện bị khống chế giá bán, TKV bán cho EVN muốn tăng phải trình chính phu và được duyệt mới tăng , thường giá điện tăng trước rồi thì giá than mới tăng (đối với đại đa số các mỏ than khác khai thác than nhiệt lượng trung bình)
giá than thế giới tăng giúp xuất khẩu tăng giá và tiêu thụ than nội địa của TKV cho các hộ khác tăng (phân bón, thép, xi măng…) thì sẽ tác động một phần đến giá bán của NBC bán cho TKV theo kế hoạch (có tác động nhưng chỉ có NBC và TKV biết giá tác động thế nào, và lúc nào thì giá hợp đông tăng giảm)
Tất cả các cty than của VN đều bán than cho TKV theo hợp đồng phối hợp kinh doanh từ đầu năm, với giá bán fix trong cả năm (có điều chỉnh giá theo chất lượng chỉ tiêu công nghệ, chất lương than khai thác được)

2 Likes

Cám ơn bạn

Mình hỏi chút mấy cái này bác có dẫn chứng ko? Ko ghi nguồn mình thấy sao sao ấy

Bạn cần tự nghiên cứu.

cho mình hỏi cái khoản trích lập thay đổi chỉ tiêu công nghệ 87 tỷ ở quý 1, có còn tiếp tục ở các quý khác nữa hay không, tham chiếu vào cái gì để ra 87 tỷ, và nếu tiếp tục trích lập các quý tiếp theo thì lợi nhuận nbc có teo tóp lại không ? Mong ae giải đáp, mình gọi lên công ty thì chưa kịp hỏi đã bị anh bên phòng công bố thông tin bảo bán đi, hàng có lái, mình nản thật sự :frowning:

Dear bạn, bạn cho mình số điện thoại và tên của người công bố thông tin nhé
Cám ơn bạn.

:stuck_out_tongue_winking_eye:

091 202 96 18 - LƯU ANH ĐỨC, tiện thể, nếu bạn biết về khoản trích lập dự phòng thay đổi chỉ tiêu công nghệ của NBC, thì giải thích giúp mình nhé, thanks.

1 Likes

Ngành than công nhận khó đầu tư thật. Mặc dù biết là rất tiềm năng và giá than thế giới tăng khủng khiếp, nhưng thông tin về than Việt Nam quá ít và cũng giống như than hầu như thông tin là nằm sâu dưới lòng đất :)).

Bac cho xi ý kiến về NNC

sao bạn, bạn gọi thử anh ấy chưa ?