PSH: Siêu kho chứa 5.100 tỷ đồng lãi chênh giá thêm 6.500 đồng/lít xăng, quý 1 bùng nổ

Khổ nỗi mình all in giá 13. Liều mạng xem có gỡ đc lỗ 50% vốn đợt trước không, mà giờ nó cứ z trong khi mấy con cắt lỗ nó hồi cũng 20-30%. Giờ đúng hoang mang k bik giải quyết sao luôn

biết là trước sau rồi nó cũng lên nhưng thì trường hồi chóng mặt mà em nó cứ cắm mỏ, lình xinh chán bỏ thật.

chán lắm rồi, nếu cứ thế này ae cut hết nhỉ

lái đánh ko biết đường nào mà lần.

Thôi cắt thôi. K còn kiên nhẫn nữa rồi ::pensive:

cut thôi cụ. em vẫn ôm hết quý 3 xem sao

bác ôm nhiều ko?

con nào cũng hồi 40% 50% có mỗi con này này là méo chịu hồi, cay thật.

lúc thị trường tăng nó ko tăng, lúc thị trường giảm ko lẽ PSH đi ngược lại thị trường à bác.

Mình cắt 1 nửa rồi 40k. Để mai xem thế nào

Mấy bác ôm nhiều k?

ôm 100k mà cắt mất 70k rồi, còn 30k cho lái thích làm gì thì làm.

ít thôi, cut gần hết rồi còn mỗi 10k

Chính thứ cắt hết e nó. Nản đến cùng cực rồi.

thấy một số nhóm phím mua rồi, chắc sắp có phim xem rồi đó bác.

game hay cuối năm, kiên nhẫn nắm giữ.

1 Likes

Ko biết có bác nào còn nắm giữ con này ko em xin đưa nhận định của em về công ty này mong gặp cao nhân thấy sai thì chỉ giúp.

Tài sản:

• 2017 mục hàng tồn kho 3476 tỷ, các năm mục tồn kho là tăng thêm 1168 tỷ (tới cuối 2018) , 300 (2019), 70 (2020), 88 (2021), tới hết quý 2/2022 là thêm 706. Tổng cộng tồn kho giờ là 5808 tỷ
  • Giá dầu trung bình từ 2017-2021 là 50 - 65 - 56 - 39 -58. Nói chung là thấp hơn hiện tại. Hàng tồn kho nó đánh giá theo giá vốn lúc nhập vào. Chỉ có 2022 là trung bình giá dầu 99 mà hiện tại còn 80 là phần nhập thêm 2022 bị âm giá còn lại có lợi.
  • Em nhẩm (ko chính xác lắm theo giá dầu thô thôi) thì chênh lệch tồn kho phải 2058 tỷ nếu tính theo giá dầu hiện tại 80.
  • Tài sản có 4xx tỷ đầu tư 2019 tới giờ chưa đánh giá lại. Tới nay ít thì cũng phải nhân đc 1.5 2 lần giá đất.

- Chênh lệch giá dầu tồn kho và giá đất rơi vào khoảng 2-3 nghìn tỉ là gấp 2-3 lần vốn hoá hiện tại của công ty .

• Tuy nhiên ý chí công ty nhiều năm ko có ý định lôi của để dành ra ăn, lấy tồn kho giá rẻ ra bán nên việc đột biến LN từ phần tài sản để dành này là ko hi vọng.

• Ko rõ tại sao công ty dù giá dầu lên hay xuống từ 2017 tới nay chưa dùng hàng tồn kho này mà cứ nhập thêm.

• Hoạt động kinh doanh theo em thấy với giá bán lẻ điều chỉnh 10 ngày/lần trong khi giá nhập vào thì theo thị trường nên nếu khi giá dầu nằm trong xu hướng tăng là công ty sẽ bất lợi (thực tế Q2 là lỗ lớn). Từ đầu t7 tới nay giá dầu trong xu hướng giảm nên ngược lại công ty sẽ có lợi, hi vọng sẽ lãi và bù được số lỗ quý 2.

• Qua BCTC em thấy công ty thận trọng và book đúng, công ty cơ bản ko phải hàng rác hàng linh tinh mà sao trên mạng ít người trao đổi về hđ kinh doanh của cty (toàn chửi bới linh tinh thôi ạ). Tuy quý 2 lỗ nhiều nhưng tài sản tiềm ẩn thì đáng 2-3 lần vốn hoá hiện tại. (vốn hoá hiện tại là cân bằng với tài sản ko tính phần tiềm ẩn - nợ).

1 Likes

Nó k thèm book lợi nhuận luôn ấy, chắc để đánh lên đánh xuống.
K có cái lý gì giá dầu tăng, tồn kho còn một đống mà biên gộp Q1,Q2 giảm :smiley:

Theo em hiểu thì giá nhập vào theo giá trị trường còn giá bán ra theo giá Bộ Công Thương điều chỉnh 10 ngày/ lần. Vậy giữa mỗi kỳ điều chỉnh giá nếu giá tăng (nhập vào tăng mà bán ra giữ nguyên) thì họ sẽ bị giảm biên lợi nhuận thậm chí lỗ nếu biến động tăng giá quá mạnh còn ngược lại chiều đi xuống thì họ tăng thêm lãi. Các cây xăng bán lẻ (PSH là pha chế và bán buôn, họ cũng có cây xăng bán lẻ) kêu giời đất vì chiết khấu 0 đồng, bán lỗ mỗi lít xăng từ 1-2000đ và cả ngành đề nghị thay vì điều chỉnh 10 ngày/lần thì rút xuống 3 ngày/ lần để biến động thấp hơn. Q3 này hiện cây xăng vẫn kêu lỗ dù giá dầu chiều hướng đi xuống bởi vì Q2 các thương nhân ở thượng nguồn phân phối như PSH đã quá lỗ nên giờ họ san sẻ lỗ vào hệ thống bán lẻ đến khi hoà vốn thì thôi.

Book thì khá chuẩn nên tất cả dựa vào hoạt động kinh doanh của họ hết, ko có chuyện họ book cái tài sản tiềm ẩn nên cứ tằng tằng, Q2 lỗ vì giá vốn bán hàng cao còn chi phí bán hàng giảm (chiết khấu giảm).

Kết luận: Cty chẳng quan tâm giá cổ phiếu luôn, chẳng hiểu tại sao giá dầu giảm nhập tồn kho lớn đã đành, dầu tăng cũng nhập tồn kho khủng luôn (mà ko lấy tồn kho ra mà dùng), tiền thì đi vay qua trái phiếu mà ko đem tồn kho ra bán đỡ phải vay, đỡ phải trả lãi 12% nhỉ :smiley: Cũng chả cần book lợi nhuận (chỉ cần lấy hàng tồn kho ra bán là lợi nhuận khủng chứ gì vì nhập từ lúc giá dầu 50…) để giá cổ phiếu tăng để phát hành thêm hay vay thế chấp bằng cổ phiếu. :smiley:

e thì cg ngu ngơ nên tl theo snghi linh tinh có thể cái đống tồn kho đó đã xài hết từ từ lâu hoặc không có thực lúc giá cao và giờờ chỉ còn tồn kho trên sổ sách và giờ chỉ đợi giá dầu giảm để nhập bù vào cho khớp sổ sách . Chứ hinh như hàng tồn kho trưng cất cùng lắm cũng chỉ 2 năm thôi chứ sao để bao lâu vậy đc nhi ?

1 Likes