Tất tần tật những gì vĩ mô của việt nam quý 4 năm 2022 - nên đọc! BĐS 2023 dính đòn

Bác cho em hỏi về vĩ mô 2022 cuối năm với

:pushpin:Các tháng gầy đây hầu như NHNN chỉ nới room tín dụng, nhất quán quan điểm giữ ổn định Kinh tế vĩ mô. Như admin theo dõi về buổi tọa đàm hôm thứ 7 diễn đàn Kinh Tế Xã Hội 2022, thì anh Hà Phó Thống Đốc NHNN cho biết sẽ ko nới thêm trăng trưởng tín dụng, đây cũng là nguyên nhân vì sao nhóm bank có thông tin nhưng ko hề tăng giá! Sau 10 năm, quy mô nền kinh tế tăng 2,7 lần. Quy mô tín dụng tăng 4,4 lần. Năm nay, Ngân hàng nhà nước đã tính toán mức tăng trưởng tín dụng hỗ trợ cho phát triển kinh tế khoảng 14%, là mức cao hơn hai năm trước. Nên mục tiêu của cuối năm 2022 sẽ là kiểm soát lạm phát bằng cách ổn định tỷ giá USD/VND nhé cả nhà! =>>> Hay nói cách khác các DN vẫn đnag trong tình trạng căng thẳng tiếp cận với nguồn vốn!

1 Likes

Nay index lại chỉnh bác ạ, đúng là thiếu vốn quá mà

Bác ơi mai bác đánh giá sao về Market của ĐNA ạ

cũng chỉ là sách vở thôi mà, đọc rồi up lên thôi, đưa ra số liệu cho thuyết phục cái

Kiến thức và kinh nghiệm thì ko miễn phí

Index nay sẽ có hồi!

Bác cho em hỏi BĐS KCN cuối năm với ạ

Index nay hồi thật bác ạ, view đỉnh vậy bác

Theo bác FED đêm nay ra bao nhiêu điểm lãi suất ạ

Em đoán 100 bác ạ

Khả năng 75 rồi T-T

Lần đầu tiên sau 2 năm, Ngân hàng Nhà nước tăng loạt lãi suất điều hành gồm trần lãi suất huy động, lãi suất tái chiết khấu, tái cấp vốn. Ngày 22/9, Ngân hàng Nhà nước điều chỉnh loạt lãi suất điều hành, trong đó có trần lãi suất tiền gửi. Các quyết định này có hiệu lực từ 23/9. Cụ thể, trần lãi suất tiền gửi kỳ hạn từ 1 tháng đến dưới 6 tháng tăng thêm 1 điểm phần trăm lên 5% một năm. Riêng quỹ tín dụng nhân dân và tổ chức tài chính vô mô áp dụng mức lãi suất tối đa cho tiền gửi kỳ hạn từ 1 tháng đến dưới 6 tháng là 5,5% một năm. Với khoản tiền gửi không kỳ hạn và có kỳ hạn dưới 1 tháng, trần lãi suất được nâng từ 0,2% lên 0,5% một năm. Bên cạnh đó, hai loại lãi suất điều hành khác gồm lãi suất tái cấp vốn; tái chiết khấu cũng tăng thêm 1 điểm phần trăm, lên tương ứng 5% một năm và 3,5% một năm. Lãi suất cho vay qua đêm trong thanh toán điện tử liên ngân hàng và cho vay bù đắp thiếu hụt vốn trong thanh toán bù trừ của Ngân hàng Nhà nước với các tổ chức tín dụng tăng từ 5% lên 6% một năm. => Đánh giá: Chứng khoán khả năng tiếp tục xập xình!

Sắp tới index sẽ có khả năng lình xình!

Một trong những thước đo lợi nhuận của ngân hàng, bức tranh tổng quát ấy ta chú ý đến chỉ số NIM NIM trong ngân hàng là chỉ số phản ánh số tiền mà một ngân hàng thu được từ lãi của các khoản cho vay với số tiền mà ngân hàng đang trả lãi cho các khoản tiền gửi của khách hàng. Chỉ số NIM giúp đánh giá khả năng sinh lời và tăng trưởng của một ngân hàng. Sau khi nắm được NIM thì ta quay về với việc NHNN tăng 100 điểm cơ bản, điều này là cần thiết và sẽ giúp hạn chế áp lực lên tỷ giá. Tuy nhiên, việc tăng lãi suất điều hành sẽ gây áp lực lên chi phí huy động vốn của các ngân hàng thương mại => tỷ lệ này sẽ giảm ở giai đoạn sắp tới trong bối cảnh chi phí huy động vốn đang gia tăng và tỷ lệ vốn ngắn hạn dùng để cho vay trung và dài hạn sẽ bị giảm. Tóm lại NIM giảm nên biên lợi nhuận của các ngân hàng sẽ giảm! Nếu muốn NIM tăng thì bắt buộc phải quay trở lại cái thời FED giảm đà lãi suất, cái thời sóng bank chứng thép, cứ đối chứng với dẫn chứng thì sẽ hiểu chỉ số NIM Tuy nhiên câu chuyện tăng lãi suất và NIM giảm cũng đã phần nào phản ánh trong giai đoạn vừa qua, bằng chứng là thanh khoản các bank èo uột trên sàn chứng khoán, cá nhân em lại thấy vùng mua lúc này mới là hợp lý cho những NĐT trung hạn ko thích nghó nghiêng nhiều đến chỉ số! Còn đối với NĐT soi bảng hàng ngày thì rõ ràng là chưa rồi! Tuy nhiên ngân hàng có tỷ lệ CASA cao như TCB, MBB, và VCB sẽ chống chịu tốt hơn trước tác động của xu hướng gia tăng chi phí vốn. Nên nếu có mua em khuyến nghị tập trung 3 mã này

1 Likes

Cảm ơn bác nhiều!

Sắp tới lạm phát neo cao và câu chuyện lãi suất dần thẩm thấu, BĐS mới là bọn dính đòn. Dùng đòn bẩy lướt sóng gồng trả lãi 6-9 tháng ko chịu được sẽ bán ra, Cơ hội lúc này lại đến với người có tiền, hiểu chu kì BĐS. Lại ôm lúc rẻ, quy luật muôn đời Đừng tưởng BĐS ko có market maker. Thôi thì xong 1 lần, làm lại ván mới cho các NĐT F0 dòng tiền mới! Trong nguy có cơ, đọc được post này có tiền tranh thủ sau mùa đá bóng WC, tìm mua những nhà đang bán tháo, lợi suất bạn sẽ phải đáng kinh ngạc!

Quy trình tạo ra tiền tệ của FED & Banks, bí mật thương mại quan trọng bậc nhất của Phương Tây. Do Chính Phủ Mỹ ko có quyền phát hành tiền tệ mà chỉ có quyền phát hành công trái, sau đó đem công trái nộp cho cho FED làm vật thế chấp để phát hành tiền tệ thông qua FED và hệ thống NHTM(Ngân hàng thương mại) Bước 1: Quốc Hội phê chuẩn quy mô phát hành công trái, Bộ tài chính thiết kế có 3 loại(Ngắn/trung/dài hạn) và có mức lãi suất và thời hạn khác nhau, được tiến hành phát mãi trên thị trường. Số còn lại ko phát mãi thì chuyển lại qua FED, trên sổ sách những công trái này được ghi ở mục “tài sản chứng khoán” Do chính phủ Mỹ dùng tiền thu thuế trong tương lại làm thế chấp nên công trái của nước này là"tài sản đáng tin cậy nhất" trên thế giới. Ngay sau khi thu được khỏan tài sản này, FED dùng nó tạo ra 1 dạng tiền nợ gọi là"Chi phiếu Cục dự trữ liên bang Mỹ: => Đây là bước đi quan trọng trong quá trình biến"không thành có", sự tồn tại của chi phiếu này khiến Chính Phủ càng dễ khống chế cán cân cung cầu! FED thì lãi từ khoản tiền cho chính phủ vay, còn Chính Phủ thì nhận tiền 1 cách hợp pháp. Còn tiếp,…

Bđs 2023 dính đòn thì giờ bác bán hết bđs hiện có đi cầm tiền mặt, sang cuối 2023 cầm tiền đi bắt đáy bđs để 2024 ăn lớn. :smiling_face_with_three_hearts:

Chuẩn đó bác