🧗ĐỈNH CAO: đu đỉnh, vượt đỉnh để lên đỉnh cùng BSR. Part III: CÙNG NHAU LÊN ĐỈNH

Với chứng khoán, ý nghĩ trong đầu mình luôn có độ lệch 10% so với những gì mình phát biểu.
Ví dụ mình nói về 25 múc mà thấy 27 chúng bạn lao vào xúc như điên thì mình “xin lỗi các bạn, mình đã múc từ 27.5 rồi”. Khi mình nói 35 mới ra hàng thì lúc 32.5 bị bán tháo thì mình “xin lỗi các bạn, mình đã bán từ 32.2 rồi”.

Một người có kinh nghiệm hơn 15 năm ăn ngủ cùng chứng khoán đã chia sẻ lại như trên.
Em định mời bác ấy phát biểu thêm mà bác ấy bận quá nên xin hẹn dịp khác. Vừa có cuộc điện thoại gấp kêu bác ấy đi qua chỗ quận 2 Thủ Thiêm, gần chỗ Tân Hoàng Minh bỏ cọc. Trước khi đi bác còn quay lại nói thêm câu “sau dịch, người ta giao dịch đất rất nhiều, bác cũng ăn nên làm ra, thỉnh thoảng người ta vẫn cho thêm tiền boa sau những chia sẻ của bác trên hành trình chạy xe ôm công nghệ”

6 Likes

Tây trước khi nó mua doanh nghiệp nào thì nó cày nát bctc rồi. BSR hiện tại hết khấu hao tiền làm ra buff thẳng vào lợi nhuận. Với lượng tiền khổng lồ này sang năm { hoặc cuối năm) cổ đông sẽ được chia cổ tức xứng đáng.
Và theo phân tích của Thái Phạm thì giá dầu hiện tại là phù hợp thôi chứ không phải cao. Tại sao ư : năm 2012 giá dầu 100 đô. Đồng đô mỗi năm trượt khoảng 3% suy ra 100 đô hồi đó ~ 130 đô bây giờ. Thế giới, chúng ta hãy chuẩn bị cho kịch bản giá dầu sẽ không bao giờ về dưới 100 đô nữa. Điều này có lẽ Warren Buffet đã nhận ra.

5 Likes

Cứ chạm giá vốn 25 của mình là mình múc thêm khỏi do dự

1 Likes

Hồi trước em cũng nghĩ như bác. Nhưng sau khi quan sát cách mua bán của một loạt doanh nghiệp có lợi nhuận đột biến như đạm cá dầu thì em thấy rằng tây mua ròng tới đỉnh luôn, hết mua là đỉnh. Tây này là tây đẩy giá uppo, chứ kp tây đầu tư chiến lược nghén.

4 Likes

Cũng chỉ là phỏng đoán. Trường hợp với DGC thì không đúng. Tây mua ròng rã DGC. Cây ngay không sợ chết đứng. Về lâu dài giá cp sẽ vận hành quanh giá trị thật của nó (Warren Buffet). Doanh nghiệp tốt, ăn nên làm ra thị trường sẽ phải định giá lại. BSR năm nay có thể lãi 1 tỉ USD. Giá hiện tại chỉ tương đương giá 2018.

3 Likes

Đúng bác. Quan trọng là mình nhìn nhận cổ phiếu thế nào, còn người khác làm gì không phải lý do để mình ra quyết định.

1 Likes

Năm nay em k có duyên với cá nhưng lại có duyên với dầu và phân đạm

1 Likes

Vni giảm mạnh thì ko một mã nào trụ được, tránh đi ngược sóng ngược gió và hy sinh

2 Likes

Mọi người nhìn đi.
Từ 30/5 đến giờ có 10 phiên thì 9 phiên xanh, vàng, phiên thứ 10 mới là phiên đỏ. Mới một phiên đỏ thôi mà mọi người nói như đúng rồi vậy đó. Hãy chờ thêm phiên thứ Hai, thứ Ba nữa đi rồi làm thánh phán. Có khi, miệng nói xấu chứ thứ Hai đặt mua giá sàn.
Tâm lý bán ra được rồi quay lại nói cổ phiếu mình xấu, bị làm giá, bị úp sọt…
Dù bản thân em cũng muốn nó xuống thấp để mua thêm thậm chí mua bằng MG nhưng tâm thế hoàn toàn khác. Em không mua cổ phiếu xấu với giá đã tốt rồi mà mua giá cổ phiếu tốt với mức giá đang bị xấu.

5 Likes

Ăn bô, toàn dụ gà

em đừng quan tâm mấy comment kêu mình lùa gà, mấy người đó đang bị kẹp cổ BĐS

1 Likes

Chào bác Trinh, cho phép em vào nhà mới of bác.
Một chuỗi bài viết về BSR rất công phu of bác, TT tuần sau là hết sức khó khăn ko biết giảm về mốc bao nhiêu đây, em nghĩ vấn đề quyết định BSR có đi ngược dòng và lập đỉnh mới hay ko nó phụ thuộc vào dòng tiền có vào mạnh mẽ như tuần trước hay ko, vậy nên giá oil mà giảm về 100-115 thì giá BSR khó thiết lập đỉnh mới lắm, em sẽ theo dõi chặt chẽ con này

4 Likes

2 Likes

Bác có kiến thức hơn người và sẵn sàng chia sẻ chỉ bảo người khác là rất đáng quý, tuy nhiên khi đem cho đi cái gì phải hết sức lịch sự và trân trọng thì người khác họ mới đón nhận.
Còn thiếu lịch sự thì bác nên thu lại món quà đó đi
Em nghĩ vậy

4 Likes

Em chẳng để ý lắm vì những điều người ta nói không phải của em. Nếu nói lùa gà, úp bô phải trình cỡ CTY CK thị phần số 1 VN mới xứng danh. Cỡ tép riu như em mà chẳng đáng xỉa răng các anh cọp thì buồn làm gì ạ?

7 Likes

Những người đang quạu quọ chửi bới khắp nơi là những người đang thua lỗ và chẳng có đường ra bác ạ. Kiểu như Chí Phèo vậy đó.

8 Likes

Bác là một trong những người tương tác với em nhiều trên topic chính nên em có lẽ hiểu em đôi phần. Danh mục của em không chỉ BSR. Nó chỉ là một phần trong số đó. Danh mục em giới thiệu, tuần sau có ít nhất 2 mã xanh, thậm chí sẽ có tím. Riêng BSR, em vẫn ra rả là đang viết phần I dành cho những người đu đỉnh. Không có gì là sợ hãi cả. Chờ xem.

7 Likes

Em cũng đang thua lỗ đây, thua hết phần lãi của đầu năm 2022 + 2021, giờ còn lại tý lãi của 2020, còn năm 2019 học việc vốn nhỏ ko tính, hiện giờ cũng đang đầy một bụng cổ, mà vẫn lạc quan, chả sợ gì, xác định thắng đc tiền, thua đc kinh nghiệm, quan trọng là thích ứng kịp với tình hình TT ko bảo thủ là lúc nào cũng iu đời

6 Likes

Không mấy ai lạc quan được như bác trong TTCK này đâu. Chúc mừng bác. Đằng nào bác cũng được.

5 Likes