HIỂU SÂU CỔ PHIẾU STB: Kinh doanh cải thiện, Tái cơ cấu viên mãn

Cách tính ra LDR từ thông tư nào đang khiến một số ngân hàng bối rối đôi chút.

SBV (Ngân hàng Nhà nước) hy vọng sớm có thông báo mới tới cộng đồng đầu tư.

Tây mua ròng rã sớm kín room thôi

1 Likes

Rummor:
Những ngân hàng được nới room tín dụng (so với phê duyệt gần nhất): MSB 4,8%, TCB 1,3%, VIB 0,3%, SSB 3,3%, LPB 0,4%, TPB 0,6%, ACB 0,8%, OCB 3,4%.

Lại thêm tin đồn về room tín dụng. Cuối năm nhiều DN cũng kêu ca nhiều do nguồn tín dụng ngân hàng cạn kiệt mà trái phiếu cùng cổ phiếu cũng ảm đạm theo.

Về STB, SBV đợt trước được cấp thêm nhiều room nhất (cụ thể 4%) thành ra không có tên trong danh sách trên cũng là điều dễ hiểu.

3 Likes

Tin chính thức được SBV xác nhận

Còn khoảng 160k-200k tỷ nữa để cho vay tháng cuối năm nay.

Tình hình kinh tế ảm đạm thì chưa chắc khối doanh nghiệp có thể hấp thụ nổi

1 Likes

Chào mừng người cũ - quỹ Dragon Capital - trở lại STB với vai trò là cổ đông lớn sau một thập niên xa nhau.

2 Likes

Mới đó đến giờ giá trị mua ròng của STB đã gần 4 ngàn tỷ các bác ạ

image

2 Likes

Phải nói là bình diện thị trường chung rẻ chứ không chỉ riêng nhóm cổ phiếu “vua”.

Song có bạn hỏi mình về tích sản thì mình cũng chịu thôi. Mình không có chuyên môn trường phái đó ha.

Phong cách mình theo W. O’neil và M. Minervini.

1 Likes

[GÓC THƯ GIÃN CUỐI NGÀY]

STB: Sao Tôi Buồn

2 Likes

Đợt này STB biến động sốc quá các bác ạ

1 Likes

Tăng ghê luôn các bác ha.

Có bác nào lỡ tàu như em điểm danh phát nhể

3 Likes

Khả năng ngoại ôm chờ đấu giá 32,5% tại VAMC rồi.

2 Likes

Khéo em phải đua lệnh dần mất thôi :rofl:

Lên chuyến tàu dịp khác vậy @Yazoo

Mãi yêu STB và chú Minh :blush:

1 Likes

Mình lỡ nhịp tbg xuống . Mình kẹp từ năm ngoái tới giờ. Còn 9 giá nữa mới về bờ

1 Likes

Thế chúc bác sớm về bờ nha.

Biết đâu bỏ quên tài khoản đó lâu xem lại thấy bất ngờ cho coi :grinning:

Cuối phiên nay kê mua 20tr cổ ra dọa nhau kinh quá, nhưng em nhìn index lại thôi đành nhỡ nhịp lên tàu với em nó mất rồi

1 Likes

Ha ha , cảm ơn bác. M Chỉ mong có thế :slight_smile:

Một pha hồi phục kinh điển mà động từ dòng cổ phiếu “vua”.

Có lẽ nhiều anh em lỡ tàu như mình hiện đang ca bài “Ước gì” rồi.

Tây họ cũng khôn chứ đâu dại vô mấy bank yếu kém làm chi, vô tái cấu trúc mệt lắm.

Bài báo viết ý dưới đây hay. Còn chuyện STB xử lý lô 32.5% cổ phần cắm tại VAMC hay chuyện EVFTA mình cũng chia sẻ rõ phần trên. Anh em tham khảo lại vậy.

Cổ đông ngoại vô cũng có cái hay là họ giúp sắp xếp được nguồn vốn giá rẻ cho các nhà băng: Cứ nhìn VPB được SMBC thu xếp tầm nửa tỷ đô bữa trước thấy rõ rồi.

Nói cách khác, rót vốn trực tiếp vào các TCTD yếu kém để tái cơ cấu có thể tiềm ẩn những rủi ro khó lường, còn việc đầu tư vào các ngân hàng nhận chuyển giao bắt buộc sẽ giúp nhà đầu tư nước ngoài tránh được những rủi ro và giảm bớt lo ngại. Do đó, việc gọi vốn trong trường hợp này xác suất thành công sẽ cao hơn.

Fireant