Hoà Phát: Có thực sự xấu như những gì đang chia sẻ?

Bác cứ nghiên cứu thuế CBAM của châu Âu đi. Một đằng thép xanh hưởng mức 2-5%, còn thép hiện tại chịu thuế tối thiểu 20% khi vào châu Âu. Mấy cái cột điện với mớ dây điện trị giá tới 5% giá xuất khẩu ko? mà giá thép vào được châu Âu thì cao nhất thế giới

1 Likes

Nay anh Vũ trọc lại ra tin dìm giá, bán 17tr cổ phiếu để ép giá xuống rồi. Anh em có nhận định gì về tin này? Đánh xuống để gom hàng đợt cuối?

1 Likes

Không ai gom đâu, Vũ Phật tử bán 17.7tr cổ.
Bà con cứ đổ tại lái. tại đội bán khống,… nhưng thực chất không ai chống lại được bàn tay vô hình của thị trường cả. Kể cả chủ doanh nghiệp.

Về cổ phiếu HDG thì mình k lập pic riêng, nên qua pic này thì cũng thông báo với anh chị em có theo mình mua từ pic nào đó thì giờ dù còn lãi ít cũng nên chốt ạ. HDG đợt này tăng theo sóng điện, mà điện tăng do giá điện trên thị trường cạnh tranh và bán buôn tăng mạnh trong 5 tháng đầu năm nay, lý do giá dầu tăng.Khi giá dầu có dấu hiệu hạ nhiệt thì cũng là lúc nên bán rồi :smile:

Là nó sọc công khai cổ phiếu, tuyên bố giấy anh còn, các chú thích anh cho thêm.
P/s đúng là nó đánh xuống để gom thật nhưng là giá sẽ vô cùng thấp mới mua

2 Likes

Họ bán chạy cổ phiếu sợ nó giảm tiêp đó. Vũ Phật Tử cũng không chống lại được bàn tay vô hình của thị trường.
Bà con thì cứ bảo TT giảm mạnh là kho nó sọc này sọc kia, xin thưa downtrend dài hạn kho là người chạy trước ạ. Cầm bao nhiêu cổ như vậy qua 1 downtrend lỗ rất nhiều, nên khả năng chung họ cũng bán đi chờ vùng thật thấp để mua lại.

thị trường đau lòng quá, toàn kỳ niệm của chúng ta.

Chẳng có gì mới trên ttck.
Cá mập chỉ mua khi rẻ ươn và bán ra khi tin tốt tràn mặt báo.
160k cổ đông thêm 30% cp thì đâu đó gần 1 tỉ cp trong tay nhỏ lẻ.
Khi nào vơi bớt thì nó tăng, game nọ kia vứt hết.

4 Likes

Bác ơi, bác nói đúng quá, cổ phiếu chỉ là giấy lộn, nhiều cổ, ít tiền thì cổ rẻ, quy luật cung cầu. Phân tích vi mô vĩ mô tin tức chỉ là cái cớ cho lái thao tung giá lên hoặc giá xuống. Lúc đầu tôi cứ mơ mộng về định giá doanh nghiệp, chart nọ kia. Sau đợt này thấy đúng trò chơi tài chính là trò chơi zero sumgame.

3 Likes

Biết thì nghỉ đi, nhớ lời tôi điểm hẹn vĩ mô 2024

2 Likes

Trước bác có cảnh báo mà không tin. Mọi sự ngu dốt đều trả giá bằng tiền. Tôi nghỉ từ hôm qua rồi bác, thấy lòng nhẹ tênh

2 Likes

Ngoại trừ nó đánh phũ về nền cực sâu, lúc đó tôi sẽ xem xét rút ngắn tốc độ hồi của ttck. Mấy con bank vẫn lửng lơ, bđs bắt đầu vào vùng trũng nhưng mới mặt nước, chưa tới đáy.
Thép chứng cũng vậy, zerosum

2 Likes

Không hẳn vậy, định giá rẻ + DN làm ăn tốt thì mua tích cũng được ăn cổ tức hằng năm cũng phẻ hơn gửi ngân hàng.
Quan trọng là nếu mục đích lướt T+ hay ngắn hạn thì nên rút lúc này vì không biết đáy đâu mà lần
Còn HPG tôi nghĩ giá sẽ rơi tầm xuống 14-16 thì sẽ đi ngang cho đến khi Vĩ mô tốt sẽ hồi (Có thể trong vòng 1-2 năm tới khi TQ dẹp cái zero covid thì cơ hội sẽ tới)

2 Likes

Chúng ta đầu cơ t+ thì chỉ quan tâm t+, việc gì phải nghĩ đến việc vĩ mô vài tháng đến vài năm? Nhịp hồi vừa rồi, nếu ai chơi giỏi thì đã nhân đôi tài khoản. Mình nói thật là như vậy. Mọi người mở thử ra xem nhịp hồi vừa rồi nếu t+ hợp lý 1 vài con thì sẽ ăn bao nhiêu?

3 Likes

Tùy vốn, tuỳ phòng cách đầu tư.
Mà để đánh T+ được tốt thì phải hiểu nó vài tháng vài năm nhé. Đánh T+ giỏi trong cả uptrend và downtrend là đỉnh cao đấy, vì ní phải hội tụ rất nhiều yếu tố ngắn hạn dài hạn, cơ bản kỹ thuật vi mô vĩ mô.

2 Likes

Không sai. Nhưng mình muốn nói là uptrend hay downtrend gì đều có cơ hội, và thật sự downtrend chính là cơ hội to lớn. Bên cạnh đó, đừng nhầm lẫn 2 phong cách đầu tư. Chơi t+ mà lấy tầm nhìn năm tháng vào thì nó không phù hợp và ngược lại. Ví dụ con thép đi, nó có rớt tiếp không thì không cần biết, chỉ cần vào đúng nhịp hồi nó để hàng về có ăn là đủ. (Dĩ nhiên là thị trường này có nhiều con đang tốt hơn con thép rất nhiều để trade t+, mình chỉ ví dụ vậy).

Thấy nhiều bạn bảo bỏ ck, 2 năm sau quay lại mình hơi ngạc nhiên. Nếu vậy thì chắc trong đời chẳng chơi chứng khoán được bao nhiêu thời gian nhỉ?

4 Likes

Vạy bác dự nhịp hồi bằng cách nào ạ?

2 Likes

Bác ơi bắt đáy được chưa.

3 Likes

Thực ra em không có xu hướng bắt sóng hồi bao giờ ạ. Vì chúng ta có nhiều mã tăng trưởng tốt hơn. Nhưng nếu bác thích cổ phiếu HPG thì cho em hỏi là bác muốn đầu tư khoảng bao lâu ạ?

3 Likes