Thị trường hôm nay có gì? Mua, bán ra sao?

Bác lên điểm danh anh em xong lại về ngủ hử

Đâu, h đi chơi bác ơi. H này sao ngủ :))

3 Likes

Lâu không thấy bác nhận định thị trường nhỉ?

1 Likes

Vâng, lâu nay lười ạ. Với thấy tt cũng k có gì khác lắm. Nếu ae thích thì xin một like khích lệ. Tôi lại làm lại ạ :)))))

6 Likes

Buồn thế nhờ :)))

4 Likes

Cụ có phân tích bóng đá không? :)))

1 Likes

Dạ không, WC tôi không đặc biệt thích đội nào, chỉ thích cấp CLB thôi ạ :))

2 Likes

thế cụ có xem VTV bl trước trận đấu không?
:stuck_out_tongue_winking_eye: :crazy_face:

Không bác ạ, tôi xem bên xôi lạc. Ae bên đó bình luận hay gấp vạn lần mấy chú trên TV. Còn mấy em uốn éo thì xem profile hết rồi. Em nào cũng na ná như nhau, nghe phát biểu lại ngô nghê nữa. Thôi thà như k biết :))

2 Likes

Xem hết thì hết trận à bác?
Bác có cái nhìn chung về đoạn này, có rơi như mấy nhịp trước ko

Khi nào có clip gì hay, các bác ib tôi với nhé. Cái đó xem thì ok :)))

1 Likes

Cái này thì khó nói bác ạ, tôi chưa dám chắc. Nhưng nhìn chung, dòng vốn trên thị trường bây giờ bị ảnh hưởng khá nặng nề mà bắt nguồn từ các DN BĐS. Một số ngân hàng đang phải cơ cấu lại các khoản cho vay, do dính trái phiếu. Nguồn từ các công ty chứng khoán cho hoạt động margin cũng tương tự như vậy.
Việc cắt margin đồng loạt, trong một thời gian ngắn từ phía các cty chứng khoán đối với các DN thuộc nhóm BĐS đã gây ra hiệu ứng domino mà chúng ta rất dễ quan sát thấy trong giai đoạn vừa rồi. Điển hình là NVL, PDR, DIG… Việc cắt đó, khi mà các chủ thể đi vay không có khả năng nộp tiền để đảm bảo tỷ lệ => bị bán FS. Việc bán FS đồng loạt khiến thị trường giảm điểm => Các cp thuộc nhóm ngành khác cũng bị ảnh hưởng nặng nề.
Về phía cty chứng khoán, giai đoạn tới sẽ là giai đoạn phải đi thu hồi nợ xấu (do bán FS không khớp, âm vào phần vốn cho vay), do đó hoạt động cấp margin cho các mã chứng khoán sẽ bị thu hẹp lại.
Về phía các NĐT, margin không có, sẽ ít kích thích ham muốn mua cổ phiếu hơn. Cái nữa, là nhiều ng bị lỗ quá nặng rồi dẫn tới chán nản, mặc kệ tài khoản
Về phía các Doanh nghiệp đang được niêm yết trên thị trường, dòng vốn thực tế (từ ngân hàng) để đổ vào HĐSX kinh doanh hiện tại đang trong giai đoạn khó khăn, bị siết bởi những lý do ở trên (phải cơ cấu lại các khoản vay, phải chặt chẽ hơn trong khâu cấp vốn…), cùng với nhu cầu thực tế của người dân trên thị trường cũng sụt giảm (thực tế sụt giảm từ giai đoạn covid rồi, nhưng tôi nghĩ bh mới lòi ra thôi) => HĐSX kém hơn giai đoạn trước. Do đó cũng chưa thể kỳ vọng gì nhiều trong ngắn hạn.
Những cú ntn, tôi nghĩ cần ít nhất cả năm trời, không thì phải 2 năm mới có cơ hội lại giống như giai đoạn 2020- đầu 2021 được ạ

5 Likes

Về mặt kỹ thuật, tôi nghĩ thị trường sẽ xuất hiện cơ hội, nếu VnIndex tạo được một mốc hỗ trợ quanh vùng 900 điểm. Mà với cú rơi ntn, cần test đi test lại mốc này rất nhiều lần. Càng nhiều lần thì càng đáng tin cậy. Bằng không, nếu vẫn tiếp tục thủng vùng 900, thì thôi khỏi nghĩ tới chuyện chọn mã làm gì. Đấy là quan điểm của tôi ạ

6 Likes

Gần đây em thấy bên trời mỹ, nhiều doanh nghiệp cắt giảm nhân sự. Bên mình, nhiều công ty ít đơn, làm cầm chừng hoặc đang có kế hoạch cho công nhân nghỉ tết sớm,…Nhu cầu tiêu dùng giảm sút,…nó có báo hiệu ảm đạm tiếp theo ko bác. Thấy nhiều bác bảo, VNIdex chạy trước tầm 6 tháng so với tình hình chung?

1 Likes

Khi ở trên đỉnh, Index sẽ chạy trước so với những gì thực có
Còn khi ở dưới đáy, ngược lại Index sẽ thể hiện chậm hơn.
Giải thích rõ hơn là như này:
Khi ở trên đỉnh, chính bản thân các DN (và các chủ thể có liên quan mật thiết), hoặc các quỹ, các cổ đông lớn, cá mập… họ sẽ biết được vùng giá hiện tại là đang overvalue => Họ bắt đầu bán ra, nhưng bán làm sao không để phần đa các NĐT biết được => trong kỹ thuật xuất hiện khái niệm “Phân phối”. Bác để ý thấy đấy, phân phối không bao giờ xuất hiện trong 1 phiên được, mà nó là tổ hợp nhiều phiên phân phối. Các phiên này lại được hiển thị qua các nến (Như kiểu nến có bóng trên dài, thân bé, xuất hiện khi giá cổ phiếu sideway ở vùng đỉnh là một dấu hiệu chẳng hạn…). Sau khi phân phối một lượng lớn ra bên ngoài, giai đoạn mà giá sụt giảm rất nhanh chóng là giai đoạn họ bán nốt phần nhỏ còn lại trong danh mục, lúc này không cần care về giá nữa vì phần lớn đã phân phối được ở giá mục tiêu rồi thì trung bình vẫn sẽ được giá tốt. Giai đoạn này, cũng kích hoạt sự hoảng loạn của các NĐT nhỏ lẻ, cũng sẽ ồ ạt nhảy ra bán cùng => mất cầu, cung thì đầy rẫy. Sau khi giá giảm rất sâu rồi, những chỉ tiêu về tài chính, hoặc thông tin bất lợi đối với hoạt động sx kinh doanh của DN mới dần lộ diện. Việc này, không hẳn xuất phát từ phía Dn cố tình “ém” tin xấu, mà có thể do 3 tháng họ mới phải công bố thông tin một lần, 6 tháng mới phải công bố báo cáo kiểm toán, thì khi đó các NĐT mới có một cái nhìn sâu sắc hơn về DN được. Lúc đó thì giá đã chạy trước rồi còn đâu

5 Likes

Tương tự là khi dưới đáy, Index sẽ thể hiện chậm hơn so với những gì thực có.
Một Dn khi giá ở vùng undervalue, thì các chủ thể như ở trên sẽ dần gom cổ phiếu vào. Giai đoạn đầu ngay sau khi DN công bố các tín hiệu tốt về mặt số liệu tài chính, các NĐT nhỏ lẻ khi đó hẵng còn nghi ngờ, phân vân. Liệu ra tin tốt, giá có tăng được không. Đương nhiên là không tăng được, vì các ông tay to sẽ muốn dìm giá để gom cho đủ lượng.
Giai đoạn đầu sẽ cố gắng gom giá rẻ, đến đoạn sau còn 1 ít thì bắt đầu đẩy giá lên mua nốt. Lúc đó NĐT nhỏ lẻ cũng mới ồ ạt nhảy vào vì thấy giá tăng liên tục, và bởi vì họ đã bỏ qua k mua ở trong các giai đoạn trước.
Đây là với từng DN riêng rẽ, to hay nhỏ đều vận động theo cách như thế. Vậy thì Index là tổng chung của các DN cũng sẽ theo trend như thế ạ

7 Likes

Rảnh ngồi đọc lại các khuyến nghị và nhận định của bác chủ thu nhập dc rất nhiều điều tuyệt vời. 1 topic giá trị ntn lại vắng vẻ điều hiu như vậy bảo sao ko nhiều người lổ hihi…

2 Likes

Thực là muốn nghe nhận định của b Song đó, lâu quá rồi, k biết b đã có chút thay đổi j chưa? :))

1 Likes

Cảm ơn bác đã động viên ạ :))

5 Likes

=))). Lâu nay lặn cùng Vanh Leg. Vẫn chưa thấy gì mới bác ạ. Thành ra cũng lười viết nhận định, vì thấy ngày nào cũng như thế.
Tự nhiên nay ngồi rảnh rảnh, mới bảo thử vào lại xem ae có gì mới mẻ không :smiley:

4 Likes