CIG - Giá quá rẻ mạt so với kế hoạch tăng trưởng sắp tới

Em có quen 1 anh ở Hải Dương, vừa hỏi xong thì anh ý bảo là mới họp dân xong về giá cả đền bù nhưng còn chưa chốt được thì đã gpmb đâu.

Dạ vâng. Cả hai bên đều hưởng lợi và cùng kết hợp phát triển thì tốt quá. Mọi thứ đều đang rõ ràng và đúng như kế hoạch dự định rồi. Trước thì rủi ro vì nó mập mờ thông tin quá nhưng khi mọi thứ đang đi đúng kế hoạch cũng như thông tin rõ ràng hơn thì mức độ rủi ro nó cũng giảm đi nhiều ạ :smile:

1 Likes

Theo kinh nghiệm lâu nay tôi thấy công tác gpmb và xây dựng kcn rất đơn giản, ko phức tạp như xd bđs khác. Cỡ khoảng 1 tháng san lấp ổn, 1 tháng ME .quan trọng có vốn giải ngân cho nhà thầu nhanh thì đôn thúc tiến độ đc. Khi đã có mặt bằng và cơ sở hạ tầng điện nước rồi thì giao đất đc, làm cuốn chiếu từng khu 1.
Hiện tại lãnh đạo Hải Dương đang quan tâm đẩy mạnh tiến độ (có bài báo trên trang haiduong)

2 Likes

Cái khâu mất thời gian nhất là xin giấy phép triển khai kcn. Khâu họp thống nhất với dân về việc giá đền bù cũng sẽ nhanh thôi vì đa phần là đất ruộng được thu hồi lại. Khi đã thống nhất rồi thì việc đền bù tiền và giải phóng mặt bằng nhanh lắm bạn ạ. KCN Kim Thành là trọng điểm của Hải Dương vì vậy lãnh đạo đang đẩy nhanh cho kịp tiến độ trong năm nay.

Vấn đề tôi quan tâm và nhìn ngắm là sau cái Kim Thành, hnay lộ Videc ra rồi thì Coma nó sẽ đc kế thừa dự án với Videc, câu chuyện đáng để xem xét dài hơi.
“Trong bài phát biểu của ông Biên thì Coma đang hợp tác với đối tác có nhiều dự án đất sạch”
Đang là 1 ẩn số lớn cho Coma :cowboy_hat_face:

3 Likes

em ở bắc giang đây, gpmb xong còn chán chê mới được xây dựng, được cấp phép cũng cả 1 thời gian dài, chưa nói đến là ít công ty thuê, phải 5 năm sau thì lượng công ty thuê mới lấp đc 50% khu cn . lấy vd cho anh em hiểu.

Cháu tìm hiểu về Videc thì làm thủy điện Hùng Lợi trong khi Cig nắm 35% thủy điện Hùng Lợi vì vậy khả năng rất cao là Cig sẽ còn đi cùng Videc ở các dự án khác nữa :smile:

Videc là công ty mẹ gián tiếp của Coma, còn Coma là cty đại chúng :cowboy_hat_face: Videc ko cần niêm yết cp.
Coma chắc sẽ còn nhiều cái hay ở phía trước

2 Likes

FDI Đang đổ dồn vào Việt Nam. Hải Dương đang thiếu kcn kìa bạn. Độ phủ các kcn là rất cao tuy nhiên cũng không tránh khỏi có những kcn ít đối tác thuê ở các địa phương khác vì vị trí ko tốt, cơ sở hạ tầng không thuận tiện, nguồn nhân công ko còn nhiều. Hải Dương đang đẩy mạnh việc hút vốn FDI, năm vừa rồi hút rất nhiều vốn FDI đấy bạn. Chưa nói Kim Thành là dự án trọng điểm của Hải Dương, được hưởng lợi từ việc Hải Dương làm cơ sở hạ tầng đường kết nối. Nói chung là Kim Thành đang hưởng lợi rất lớn.

1 Likes

Như trước chú có nói thì nó đúng luôn rồi ạ. Videc nó bơm cho Cig thật đẹp rồi sau này khắc sẽ có đối tác nước ngoài hỏi mua. Lúc đấy thì làm gì có giá rẻ chú nhỉ? :smile:

Chờ thôi, hnay có thông tin hay nên lên pic với mn cho vui. Còn tôi thì vẫn kỳ vọng dài hạn chứ ngắn hạn thì kệ nó, chờ doanh nghiệp nó triển khai chiến lược.

2 Likes

Dạ vâng. Cháu ôm dài hạn theo chú vì vậy cũng không bị ảnh hưởng tâm lý theo từng phiên lắm. Vni rung lắc nhiều cháu cũng kệ luôn :smile: Chỉ theo dõi cho đỡ buồn cũng như học hỏi thêm diễn biến của cổ phiếu cũng như doanh nghiệp ra sao thôi ạ.

Đúng vậy, kỳ vọng ở CIG ko chỉ có mỗi Kim Thành mà các dự án sau này nưã

1 Likes

Lấy bắc giang ra số là không ổn rồi. Hiện Hải Dương kcn hiện tại gần như hết quỹ đất rồi. Giờ chỉ cần làm đường với cấp thoát nước là bán đơn giản. Bán xong họ mới tiến hành đổ cát cho đủ cos nền là xong. Nên giờ việc bán giá nào mới quan trọng.

1 Likes

Mình đã hỏi thăm thì KCN Kim Thành đã đăng cho thuê đất hiện tại ko còn slot nhà đầu tư đã đặt cọc hết giai đoạn 1.

Các bạn tìm hiểu xem, ngồi đoán mò đếm cua trong lỗ ko tốt.

Tự tìm hiểu kỹ trước khi xuống tiền, người thật việc thật, chia sẻ a e còn băn khoăn.

Hỏi cho kỹ ko lại hối hận, chưa tin thì chạy tới trực tiếp mà hỏi :smile:

5 Likes
3 Likes

Đất kcn đại an năm 2017 đã có giá gần 22 tỏi/ha rồi. Mình còn nhớ lần họp với con gái chủ tịch của kcn đại an, cô nàng mắng thẳng mặt ông giám đốc người hàn của công ty mình làm vì tưởng gọi chị này sang để chốt hợp đồng ai dè gọi sang đàm phán. Mắng xong phát xin phép đi về. Chưa đầy 3 tháng sau họ bán luôn cho công ty khác chỗ đất đấy với giá 23 tỏi/ha.

1 Likes

Bán đất kcn bán xong vẫn có khoản thu cơ sở hạ tầng hàng năm và phí xử lý nước thải nữa.

1 Likes

Nếu chủ đầu tư mạnh họ mua luôn chứ ko thuê, Coma vẫn thu phí quản lý và các phí khác. Bởi vậy đầu tư kcn cực kỳ tiềm năng, ổn định

1 Likes

Ô, lại về chiếu hả các bác . Kkkkk